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DIBAJI
 
Uanzishaji na usimamizi wa mashamba ya miti nchini Tanzania 
umekuwa ukifanyika kwa kufuata Agizo la Kiufundi Na.1 la 2003. 
Agizo hilo lilitayarishwa na Idara ya Misitu na Nyuki (FBD), Wizara ya 
Maliasili na Utalii (MNRT). Lengo la Agizo la Kiufundi ni kuhakikisha 
kuwa mashamba ya miti yanaanzishwa na kusimamiwa kwa kufuata 
kanuni za kilimo bora cha miti ya biashara ili kuongeza uzalishaji na 
ubora wa mazao hayo. 

Agizo la Kiufundi Na.1 la 2021, ni matokeo ya tafiti mbalimbali 
zilizofanyika katika sekta ya misitu, maendeleo ya sayansi na 
teknolojia na matakwa ya kujumuisha kazi zote katika mnyororo wa 
thamani. Agizo hili limetokana na uzoefu uliothibitishwa wa matumizi 
ya kanuni za kilimo bora cha miti pamoja na tafiti za kisayansi. Agizo 
hili ni jumuisho la maelekezo mbalimbali kwa ufupi, maelezo na 
ufafanuzi zaidi unapatikana katika miongozo ya kiufundi iliyoandaliwa 
na Wizara inayojumuisha: Mwongozo wa Kiufundi wa Usimamizi wa 
Mashamba ya Miti (2017), na Mwongozo wa Kiufundi wa Usimamizi 
Shirikishi wa Moto (2019).

Miongoni mwa sababu zilizopelekea kuandaa agizo hili lililoboreshwa 
ni pamoja na ongezeko la mahitaji ya malighafi bora kutoka katika 
mashamba ya miti, kuongeza ufanisi katika usimamizi wa shughuli 
za misitu, kuhifadhi mazingira na utekelezaji wa Sera ya Misitu 
ya Tanzania. Mbali na mashamba ya miti ya serikali, agizo hili 
limeandaliwa kwa kuzingatia ongezeko la uwekezaji katika mashamba 
ya miti kwa wakulima wadogo, wa kati na wakubwa nchini. Agizo 
hili pia limezingatia shughuli zinazofanywa na sekta nyingine katika 
usimamizi shirikishi wa moto. Hivyo, agizo hili limeandaliwa ili kuweka 
mkazo katika kufikia malengo hayo kwa kutoa maelekezo mahsusi 
ili kuhakikisha kuwa mashamba ya miti yanazalisha malighafi zenye 
ubora na tija.
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Utekelezaji wa Agizo hili la Kiufundi na 1 la 2021 unatarajiwa, kwa 
kiwango kikubwa, kuongeza ubora na uzalishaji wa mashamba 
makubwa na madogo ya miti Tanzania.

Nahimiza uongozi wa mashamba ya miti ya serikali na wadau 
mbalimbali waliowekeza katika kilimo cha miti, watumie agizo hili ili 
kuongeza uzalishaji wa mazao bora na yenye tija na hatimaye kukidhi 
mahitaji ya soko la ndani na nje ya nchi. 

Dkt. Allan H. J. Kijazi
KATIBU MKUU
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SHUKURANI

Agizo la Kiufundi Na.1 la 2021 ni matokeo ya mchakato wa 
ushirikishwaji wa wataalam wenye weledi mkubwa katika sekta ya 
misitu hapa nchini. Jopo la kuandaa agizo hili lilijumuisha wataalam 
kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Idara ya Misitu na 
Nyuki (FBD) ya Wizara ya Maliasili na Utalii (MNRT), Taasisi ya Utafiti 
wa Misitu Tanzania (TAFORI), Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) na Mfuko wa Dhamana ya Uendelezaji Misitu Tanzania (FDT).
Natoa shukurani zangu za dhati kwa wataalam hao waliotumia muda 
wao adimu kupitia nyaraka na tafiti mbalimbali na kutoa uzoefu 
wao katika utayarishaji wa agizo hili. Kujitoa kwao na weledi wao 
vimedhihirishwa na ubora wa kazi hii waliyoifanya.

Utayarishaji wa Agizo hili la kiufundi umegharimiwa na MNRT pamoja 
na FDT. Aidha uandaaji wa Agizo hii ulisimamiwa na FDT. Wizara 
inatambua na kuthamini mchango wao katika utayarishaji wa agizo 
hili. Natoa pia shukrani kwa Programu ya Panda Miti Kibiashara (PFP 
II) kwa kugharamia uchapishaji wa agizo hili.

Dkt. Ezekiel E. Mwakalukwa 
MKURUGENZI WA IDARA YA MISITU NA NYUKI
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1. UTANGULIZI
Nchini Tanzania upandaji miti wa kiwango kikubwa ulianza kwenye 
miaka ya 1950. Hivi sasa eneo la mashamba ya miti ya Serikali 
ni takribani hekta 114,533. Wakati eneo la mashamba ya miti 
yanayomilikiwa na makampuni binafsi yenye viwanda ni takribani 
hekta 50,827. Eneo la mashamba madogo binafsi linakisiwa kuwa 
hekta 415,000. Spishi kuu zilizopandwa ni misindano (65%) na 
mikaratusi (20%). Eneo linalobakia linajumuisha spishi za Misaji 
(Mitiki) na Miwati. Lengo kuu la kuanzisha mashamba ya miti makubwa 
na madogo ni kuhakikisha uwepo endelevu wa mazao ya misitu na 
uhifadhi wa mazingira. Lengo hili litafikiwa iwapo mashamba hayo 
yatasimamiwa vema ili ubora na tija ya mashamba hayo viongezeke.
 
Maagizo ya kiufundi ni mkusanyiko wa maelekezo ya kitaalam 
yatumikayo kuhakikisha uanzishaji, usimamizi na uvunaji sahihi wa 
mashamba ya miti. Maagizo haya hutayarishwa na pale inapobidi 
kufanyiwa marekebisho na Idara ya Misitu na Nyuki (FBD) ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii (MNRT). Agizo lililopo lilitolewa na Serikali kupitia 
FBD Mwaka 2003. Tangu wakati huo yamekuwepo matokeo mapya 
ya utafiti yahusuyo masuala mbalimbali ya usimamizi wa mashamba 
ya miti kama vile urefu wa muda wa kusubiri kuvuna, majaribio 
ya kijenetiki, namna ya kuoanisha spishi mbalimbali na mahali 
zinapostahili kupandwa (SSMT) na miongozo iliyotolewa na Wizara 
kama vile Mwongozo wa Kiufundi wa Usimamizi wa Mashamba ya 
Miti na Mwongozo wa Kiufundi wa Usimamizi Shirikishi wa Moto. 
Kutokana na mabadiliko haya, Agizo la Kiufundi Na.1 la 2003 
limefanyiwa marekebisho. Agizo la Kiufundi Na.1 la 2021 ni matokeo 
ya marekebisho hayo na litumiwe na wadau wakiwemo wasimamizi 
wa mashamba ya misitu ya Serikali na watu binafsi wenye mashamba 
ya miti.
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2. KUOANISHA SPISHI NA MAHALI ZINAPOSTAHILI 
KUPANDWA

Moja ya maamuzi muhimu ya kuzingatia wakati wa kusudio la 
kupanda miti ya biashara ni uchaguzi stahiki wa pale itakapopandwa. 
Miti hustawi kwa ufanisi inapopandwa kwenye aina ya udongo na 
tabianchi vinavyoendana nayo. Lengo la maelekezo haya ya kiufundi 
kwenye uzingatiaji wa uoainishaji huo ni kuhakikisha kuwa kila aina 
ya spishi inapandwa katika maeneo sahihi ili iweze kupona, kustawi 
vyema na iwe na ubora na tija.  Hii itapunguza athari za mabadiliko 
ya tabianchi, shambulio la wadudu waharibifu na magojwa ambavyo 
huleta athari iwapo upandaji umefanyika nje ya eneo stahiki.

Mameneja Misitu na wadau wengine wanatakiwa kutathmini sehemu 
za upandaji unaotarajiwa kwa kufanya upembuzi yakinifu na kutumia 
kioanisha spishi na mahali zitakapopandwa (SSMT) ili kubaini iwapo 
maeneo hayo ni sahihi kwa spishi husika kabla ya kuanzisha shamba. 
Jedwali 2.1 linaonesha orodha ya spishi kuu na mbadala za miti 
zilizoainishwa kupandwa sehemu mbalimbali za Tanzania. Ufafanuzi 
wa kina kuhusu aina gani ya spishi na mahali inapostahili kupandwa 
unapatikana kutoka Kurugenzi ya Uzalishaji Mbegu ya Wakala wa 
Huduma za Misitu Tanzania (TFS) na Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
Tanzania (TAFORI). Ufafanuzi wa matumizi ya SSMT unapatikana 
TAFORI.
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Jedwali 2.1: Spishi za miti na maeneo (Kanda oanishi) zinapostawi    
nchini Tanzania

Kanda 
(Mikoa) & 
Spishi kuu

Spishi mbadala 
(Kigeni) Spishi asili

Mwinuko 
(Tabianchi), 

Maoni

Ziwa Viktoria

[Kagera, Geita, 
Mwanza, 
Shinyanga, 
Simiyu, Mara]

P. tecunumanii

Msindano

Pinus caribaea, 
Corymbia citriodora, 
Cedrela odorata, 
Acrocarpus 
fraxinifolius, Grevillea 
robusta

Msindano, Mkaratusi, 
Mwerezi, Mti kivuli, 
Mgrivelia

Antiaris toxicaria, Milicia 
excelsa, Hallearubro 
stipulata, Trichilia 
emetica, Podocarpus 
usambarensis, Khaya 
anthotheca

Mkuzi, Musizi, 
Mtalawanda/Mushabya, 
Mvule, Mlearubura, 
Mgolimasi, Mpodo, 
Mkangazi

-Mwinuko toka 
usawa wa 
bahari: m 
>1000 

- Mvua (mm): 800 
hadi >1000
- Halijoto: oS 16-27
-Inastahili kwenye 
hali ya mvua zaidi 
ya wastani mm 
1600

Albizia lebbeck, P. 
kesiya, Azadirachta 
indica, Mellia 
azedarach

Mkenge, Mwarobaini, 
Mkaratusi, Mkilifi

Faidherbia albida, Acacia 
nilotica, A. polyacantha, 
Afzelia quanzensis, 
Dalbergia melanoxylon, 
Julbernadia globiflora, 
Pterocarpus angolensis, 
Vitex keniensis

Mkababu, Mgunga, 
Mkongo/Mkora, Mpingo, 
Mtondo, Muninga, Mfuu

Inastawi kwenye 
maeneo ya 
wastani wa mm 
700 kwa mwaka

Uwanda wa 
Juu

[Manyara, 
Kigoma, 
Ruvuma, 
Singida, 
Dodoma, 
Tabora, 
Rukwa, Katavi]

(Hakuna)

A. crassicarpa, 
Albizia lebbeck, P. 
kesiya, Azadirachta 
indica, E. alba, Mellia 
azedarach, Casuarina 
equisetifolia, Tectona 
grandis (dry area 
provenance), 
Terminalia 
sambesiaca, Bambusa 
vulgaris var.  striata

Mkesia, Mkenge, 
Msindano, 
Mwarobaini, 
Mikaratusi, Mkilifu, 
Mvinje, Msaji (asili 
uwanda kame), 
Mkulungo, Mianzi

Afzelia quanzensis, 
Dalbergia melanoxylon, 
Julbernadia globiflora, 
Pterocarpus angolensis, 
Vitex keniensis

Mkongo/ Mkora, Mpingo, 
Mtondo, Muninga, Mfuu

-Mwinuko toka 
usawa wa bahari: 
m 500 – 1500
-Wastani wa mvua 
kwa mwaka zaidi 
ya mm > 700 na 
chini yake sehemu
Halijoto: oS13-31
Miombo ni 
40% ya uoto 
nchini Tanzania. 
Uendelezaji wa 
misitu nchini 
kwa siku zijazo 
umejikita hapo 
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Kanda 
(Mikoa) & 
Spishi kuu

Spishi mbadala 
(Kigeni) Spishi asili

Mwinuko 
(Tabianchi), 

Maoni

Maeneo ya 
Milimani

[Mbeya, Iringa, 
Njombe, 
Morogoro, 
Tanga, 
Kilimanjaro, 
Arusha]

P. patula, 
Cupresus 
lusitanica, E. 
grandis, E. 
regnans, E. 
saligna

Msindano, 
Msanduku,
Mikaratusi

Casuarina 
junghuhniana, 
Cupressus lindleyi, 
Cryptomeria japonica, 
Cinamomum 
camphora, 
Grevillea robusta, 
P.  radiata (aina 
stamili magonjwa), 
E. botryoides 
Corymbia citriodora, 
E. globulus, 
E. maculata, 
E. maidenii, 
E. microcorys, 
Eucalyptus hybrids, 
Arundinaria alpine, 
Oreobambos 
buchwaldii, 
Oxytenanthera 
braunii, 
Oxytenanthera 
abyssinica 

Mvinje, Msanduku, 
Misindano, Mwerezi, 
Kriptomeria, Mkulo 
(Japani), Mgrivelia, 
Msindano, Mikaratusi, 
Mianzi

Kwa Nyanda za Juu 
Kusini tu
E. benthamii, 
E. urophylla, E. 
badjensis, E. 
nitens, E. dunnii, E. 
cloeziana, Eucalyptus 
hybrids

Mikaratusi

Beilschmedia kweo, 
Cordia africana, 
Cephalosphaera 
usambarensis, 
Fagaropsis angolensis, 
Newtonia buchananii, 
Olea capensis, P. 
usambarensis, Vitex 
keniensis, Ocotea 
usambarensis, Olea 
capensis, Juniperus 
procera, Acacia 
sieberiana var. sieberiana, 
A. seyal

Mfimbo, Mringaringa, 
Mtambara, Mafu, 
Nyutonia, Loliondo, Podo, 
Mfuu, Mkulo, Loliondo, 
Mwangati, Mgunga

-Mwinuko toka 
usawa wa bahari 
ni zaidi ya mm 
1000
- Wastani wa 
mvua kwa mwaka 
ni zaidi ya m 1000
- Halijoto ni chini 
ya 0S 20.
- Unyevu hewa 
uko chini
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Kanda 
(Mikoa) & 
Spishi kuu

Spishi mbadala 
(Kigeni) Spishi asili

Mwinuko 
(Tabianchi), 

Maoni

Kitako / 
Kingo za Tao 
la Milima ya 
Mashariki

[Kilimanjaro, 
Morogoro, 
Iringa, Tanga]
T. grandis

Mtiki/ Msaji

C. odorata, Gmelina 
arborea, G. robusta, 
Terminalia superba, 
T. ivorensis, 
C. japonica, 
Oreobambos 
buchwaldii, Bambusa 
bambos

Mwerezi, Mfudufudu, 
Mgrivilea, 
Mwalambe, 
Mkriptomeria, 
Mwanzi

Brachylaena huillensis, 
Entandrophragma stolzii, 
K. anthotheca, Milicia 
excelsa, Trichilia emetica, 
P. angolensis, Sterculia 
apendiculata,
Dalbergia melanoxylon

Muhuhu, Mrie, Mkangazi, 
Mvule, Mgolimasi, 
Mninga, Mgude, Mpingo

-Mwinuko toka 
usawa wa bahari 
ni kati ya m 150 
-700
- Wastani wa 
mvua kwa mwaka 
ni zaidi ya mm 
1000
- Halijoto ni chini 
ya 0S 15 - 32.
- Unyevu hewa 
upo chini

Pwani

[Mtwara, 
Lindi, Pwani, 
Tanga]
P. caribaea
P. elliottii, P. 
tecunumanii

Misindano

A. crassicarpa, 
A. auriculiformis, 
Dalbergia sissoo, 
E. camaldulensis, 
E. tereticornis, 
Eucalyptus hybrids, 
C. equisetifolia, 
C. junghuhniana, 
Acacia mangium, 
Oxytenanthera 
braunii, Bambusa 
vulgaris var. striata

Mkesia, Mpingo 
(sisoo), Mikaratusi, 
Mvinje, Mkasia, 
Mwanzi

D. melanoxylon, 
Rhizophora spp. P. 
angolensis, Sterculia 
appendiculata

Mpingo, Mikoko, Muninga, 
Mgude 

-Mwinuko toka 
usawa wa bahari 
ni chini ya m 500
- Wastani wa 
mvua kwa mwaka 
ni Zaidi ya mm 
700
- Halijoto ni chini 
ya 0S 20
- Unyevu hewa 
upo chini ya 60%

*Mtiririko wa majina ya Kiswahili unafuata mtiririko wa majina ya 
botania

3. KUCHANGANYA SPISHI ZA MITI
Kuna umuhimu mkubwa katika kuwa na aina mbalimbali za miti katika 
mashamba ili kupunguza athari za magonjwa, wadudu waharibifu, 
mabadiliko ya tabia nchi na ya kiuchumi. Jedwali 2.1 linaonesha 
orodha ya aina ya spishi za miti kwa ajili ya kuchanganisha huku 
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ikitiliwa maanani mahitaji ya soko lengwa. Inaagizwa kwamba, katika 
mashamba makubwa inatakiwa kupanda angalau aina nne tofauti za 
miti, na ikiwezekana katika uwiano sawa kwa ukubwa wa eneo.

4. MBEGU NA VIPANDIKIZI VINGINE
Lengo la maelekezo ya kiufundi kwenye eneo hili ni kuhakikisha 
kuwa mbegu na vipandikizi bora ndivyo vinavyotumika kwa ajili 
ya ustawishaji wa mashamba yenye ubora na tija. Vipando bora 
vinapaswa vichukuliwe kutoka kwenye mashamba ya mbegu. Kwa 
upande wa miti ya asili ambayo haina mashamba ya mbegu, vipando 
vinatakiwa vipatikane kutoka kwenye viunga vilivyobainishwa kwa 
lengo hilo. 

5. VITALU VYA MICHE YA MITI
Kitalu cha miche ni sehemu ambapo mimea inazalishwa na kukuzwa 
hadi kimo kinachotakiwa. Lengo la maelekezo ya kiufundi kuhusu 
vitalu vya miche ya miti ni kuzalisha miche bora, itakayopona na 
kustawi kwa haraka ipandwapo shambani.

Ili kitalu cha miche kiweze kuzalisha vipandikizi bora, yafuatayo 
yanahitaji kuzingatiwa:

1. Uchaguzi wa sehemu ya kitalu unatakiwa kujumuisha 
mchanganyiko rafiki wa tabianchi na hali ya mazingira;

2. Tumia njia zilizopendekezwa kustawisha miche viriba (sm 
7–10 kipenyo mlazo bapa na sm 9-15 kimo), trei za vijishimo 
vingi au tuta la kusia mbegu; vifaavyo kwa sehemu na spishi;

3. Tumia mbinu nzuri za kuhudumia miche zinazojumuisha: 
umwagiliaji, uwekaji kivuli, upunguzaji mtandao wa mizizi, 
uwekaji mbolea, palizi, udhibiti visumbufu na utasishaji/
uchanjaji;

4. Weka kumbukumbu za kitalu kwa wakati kuhusu ratiba ya 
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kumwagilia, uhudumiaji miche, taarifa za hali ya hewa, fedha 
na wafanyakazi;

5. Hakikisha kuwa vitambulishi vya matuta ya mbegu ni wazi na 
sahihi;

6. Hakikisha kuwa kimo cha miche itakayopandwa ni sm 20 - 35 
na kipenyo ukosi mizizi ni mm 3 – 4; na

7. Zingatia umakini wakati wa kung’oa miche, kufungasha, 
kuisafirisha na kuihifadhi miche hiyo ili isipate madhara.

Undani wa maelekezo haya umefafanuliwa kwenye andiko – 
Mwongozo wa Kiufundi kuhusu Mashamba Makubwa na Madogo ya 
Miti (2017).

6. UANZISHAJI WA MASHAMBA YA MITI 
Uanzishaji wa mashamba ya miti unajumuisha maandalizi ya mahali 
itakapopandwa miti, kuchimba mashimo, kuweka nafasi kati ya 
mashimo na kupanda. 

Lengo la maelezo haya ya kiufundi kuhusu uanzishwaji wa mashamba 
ni kuhakikisha kupona kwa miche kunakuwa kwa hali ya juu na ukuaji 
wa haraka ipandwapo shambani.

Maandalizi ya mahali itakapopandwa miti
Matayarisho ya mahali itakapopandwa miti yanaweza kufanywa kwa 
mikono, mashine au kemikali. Utayarishaji wa shamba unaweza 
kufanywa kwa kupalilia upana wa nusu mita kila upande wa mstari 
wa miti (tepe) (na ufyekaji) au mahali hapo kulimwa kabisa.

Yafuatayo yanatakiwa yazingatiwe:

1. Epuka utayarishaji wa shamba kwa mitambo wakati wa 
msimu wa mvua;

2. Epuka utayarishaji kwenye maeneo yenye miteremko zaidi 
ya 60%;
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3. Usikusanye na kuchoma nyasi na mabaki mengine;

4. Bakisha miti ya asili yenye thamani;

5. Bainisha/chora mwonekano na hifadhi sehemu zenye 
bioanuwai kubwa, maeneo oevu, vyanzo vya maji, makaburi, 
elimukale, na maeneo ya utamaduni na kutambika; na 

6. Epuka kuanzisha shamba la miti ndani ya mita 60 kutoka 
vilipo vianzo vya maji.

Nafasi ya awali kati ya mti na mti
Nafasi kati ya mti na mti zilizooneshwa kwenye Jedwali 6.1 zizingatiwe 
kwa spishi husika.

Jedwali 6.1: Nafasi ya (awali) kati ya mti na mti, zao lengwa na 
miaka ya kusubiri kuvuna (duru) ya spishi*

Spishi Zao lengwa Duru
 (miaka)

Nafasi ya awali 
mti na mti (m)

Pinus species
Spishi za misindano 

Magogo 18 3.0 x 3.0 

Miti ya tetefya 11 2.0 x 2.0 

Cupressus lusitanica
Msanduku Magogo 18 3.0 x 3.0 

Gmelina arborea, Grevillea robusta, 
Cedrella odorata Maesopsis  eminii
Mfudufudu, Mgrivelia, Mwerezi, Musizi

Magogo 20 3.0 x 3.0

Terminalia superba
Mwalambe Magogo 20 3.0 x 3.0

Tectona grandis
Mtiki/Msaji Magogo 20 2.5 x 2.5

3.0 x 3.0

Eucalyptus provenances/ hybrids
Mikaratusi / asili nasaba mbalimbali

Magogo 18 3.0 x 3.0 
Miti ya tetefya 7 2.0 x 2.0
Nguzo 7 2.0 x 2.0

Acacia melanoxylon, Acacia mangium
Mtasimana, Mkesia Magogo 18 3.0 x 3.0 

Dalbergia melanoxylon
Mpingo Magogo 40 4.0 x 4.0 

Milicia excelsa
Mvule Magogo 32 4.0 x 4.0
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Spishi Zao lengwa Duru
 (miaka)

Nafasi ya awali 
mti na mti (m)

Khaya anthotheca
Mkangasi Magogo 30 3.0 x 3.0

Olea capensis
Loliondo Magogo 30 6.0 x 6.0

Juniperus procera
Mwangati Magogo 40 3.0 x 3.0

Pterocarpus angolensis, Ocotea 
usambrensis
Muninga, Mkulo/Mheti

Magogo 30 5.0 x 5.0

Casuarina equisetifolia
Mvinje

Magogo 18 3.0 x 3.0
Nguzo 7 2.0 x 2.0

Araucaria cunninghamii
Araukaria Magogo 30 3.0 x 3.0

Afzelia quanzensis
Mkongo/Mkora Magogo 30 5.0 x 5.0

*Majina ya Kiswahili yako chini ya majina ya botania

Nafasi kati ya mti na mti inategemeana na: spishi, lengo la mpandaji, 
upatikanaji wa unyevu hasa kwenye vipindi vya kiangazi, uwezo wa 
spishi kuhimili magugu na hali ya uchumi.

Kuchimba mashimo
Uchimbaji wa mashimo unatakiwa ufanywe ifuatavyo:

1. Mashimo yawe sm 20 - 30 kwa kina, na sm 20 - 30 kwa 
kipenyo;

2. Katika maeneo kame kina a mashimo kiwe sm 40 na kipenyo 
kiwe sm 40; na

3. Chimba mashimo mara tu baada ya mvua za kwanza ili 
kurahisisha uchimbaji na kusaidia ongezeko la haraka la 
unyevu.
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Upandaji

Upandaji ni hatua muhimu sana ya kustawisha shamba. Mbinu hafifu 
za upandaji zikifuatwa hupelekea uponaji wa miche kuwa mdogo na 
ukuaji hafifu. Upandaji unatakiwa uzingatie yafuatayo:

1. Miche/miche maotea ya kupanda inabidi iwe na kimo cha sm 
25 – 30 na kipenyo cha ukosi mizizi kinacholingana au zaidi 
ya sm 3 – 4;

2. Upandaji ufanyike wakati kiwango cha unyevu aridhini ni sm 
15 hadi 30;

3. Gandamiza taratibu na imarisha udongo uzungukao mche 
ili kuondoa vifuko vya hewa na kufanya udongo na mizizi ya 
mche kushikamana; na

4. Upandaji wa kurudishia miche iliyokauka kunatakiwa kufanywa 
pale ambapo ukaukaji ni sawa au pungufu ya 20% au 10% 
iwapo idadi ya miche iliyopandwa ni kidogo.

7. UTUNZAJI WA MASHAMBA YA MITI
Matunzo ya shamba baada ya kupandwa yanahitajika ili kuwa na 
msitu bora na wenye miti timilifu. Hivyo utunzaji wa mashamba 
unatakiwa ufanyike vema na kwa wakati. Utunzaji huo unajumuisha 
palizi, upogoaji na upunguzaji idadi ya miti iliyopandwa.

Lengo la maelekezo ya kiufundi kuhusu utunzaji wa mashamba ya 
miti ni kupunguza ushindani wa unyevu ardhini, virutubisho, na nafasi 
pamoja na mwanga; ili kuimarisha tija na ubora wa mashamba ya 
miti.

Mbinu za kupalilia
Palizi inaweza kufanywa kwa kutumia mikono, mashine au kemikali. 
Palizi inatakiwa kuwa ya upana wa nusu mita kila upande wa mstari 

10Idara ya Misitu na Nyuki  -  2021



wa miti (utepe) unaoambatana na kufyeka au kuwa kamili. Yafuatayo 
yanatakiwa kuzingatiwa: 

1. Palizi ifanyike kwa wakati na kwa kiwango cha chini liwe mara 
mbili kwa mwaka kwa miaka mitatu ya kwanza;

2. Matumizi ya Taungya yaruhusiwe kwa msimu mmoja na 
yasimamiwe kwa ukaribu sana;

3. Palizi la tepe (m 0.5) litumike kwenye kila upande wa msitari wa 
miti; na

4. Ukataji wa mitambaa ufanyike wakati wa palizi. 

Upogoaji
Upogoaji unaruhusu kuingia kwa urahisi kwenye mashamba ya miti, 
unarahisisha ukataji na uondoaji wa miti ipunguzwayo na utoaji wa 
mbao zisizo na vifundo. Hiyo inaongeza thamani halisi ya shamba. 

Hivyo wakati wote:

1. Tumia msumeno mchirizo wa kupogolea wenye makali ili kupata 
mkato safi na kuepuka kuchana gome la mti;

2. Epuka upogoaji wakati wa msimu wa mvua kwani gome ni legevu 
na kubanduka kwenye mti kwa urahisi. Hii inaweza kusababisha 
kuharibu miti pamoja na vidonda hivyo kuwa mwingilio wa 
visumbufu na visababisha magonjwa;

3. Ondoa kati ya 40 – 50% ya taji hai;

4. Vibanzi vilivyobaki kwenye tawi lililokatwa viondolewe kwani 
vitaingilia ukuaji wa tishu zinazofunga kidonda; na

5. Upogoaji ufuate ratiba iliyooneshwa kwenye Jedwali 7.1 na 
Jedwali 7.2.
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Jedwali 7.1: Ratiba ya upogoaji spishi za kawaida nchini Tanzania

Awamu 
upogoaji

Ubora wa eneo 
Daraja la I

Ubora wa eneo 
Daraja la II

Ubora wa eneo 
Daraja la III

Umri 
miaka

Kimo
(mita)

Wastani

Kimo 
(mita) 

Upogoaji

Umri 
Miaka

Kimo
(mita)

Wastani

Kimo 
(mita) 

Upogoaji

Umri 
miaka

Kimo 
(mita)

Wastani

Kimo 
(mita) 

Upogoaji

Misindano aina zote (zisizoota upya)
1 3.0 5.5 2.7 3.5 4.9 2.4 - - - Z.L

2 5.0 9.8 5.8 5.5 7.3 4.6 7.0 6.1 3.7 C

3 7.0 13.7 8.2 7.5 10.4 6.1 9.0 7.9 4.9 C

Ziotazo upya P. patula (Msindano) umri miaka 1 - 3
1 3 2.7

2 5 5.8

3 7 8.2

Ziotazo upya P. patula (Msindano) zaidi ya miaka 3
1 4 2.7

2 6 5.8

3 8 8.2

C. lusitanican (Msanduku)
1 1.0 2.4 1.2 2.0 2.4 1.2 - - - Z.L

2 3.0 6.7 3.4 4.0 5.5 2.7 5.0 4.0 2.0 C

3 5.0 10.1 6.7 6.0 7.3 4.9 7.0 5.2 3.4 C

4 7.0 12.8 8.5 8.0 9.1 6.1 9.0 6.4 4.3 C

Fafanuo: ZL =Zao lote; C=Upogoaji wa kuchagua

Jedwali 7.2: Ratiba ya upogoaji wa Mtiki/Msaji nchini Tanzania
Umri (miaka) Pogoa hadi (m)

4 2.5

6 5.0

8 7.5

Upunguzaji idadi ya miti
Upunguzaji huu unalenga kuondoa sehemu ya miti hai kutoka kwenye 
shamba ili kutunisha uzalishaji wa magogo makubwa. Hivyo:
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1. Kila mti unatakiwa uthaminiwe kwa upekee na kuwekwa 
kitambulishi na mthamini stadi;

2. Upunguzaji ufanyike kwa wakati uliopangwa, utaratibu na 
kiwango kinachotakiwa; na

3. Upunguzaji lazima uzingatie ratiba iliyooneshwa (Jedwali 7.3).

Jedwali 7.3: Ratiba ya upunguzaji idadi ya miti ya spishi za kawaida 
nchini Tanzania

Spishi Umri (miaka) Idadi (miti kwa hekta)

Pinus spp
Spishi za misindano

0 1,111

8 650

13 400

18 0

C.lusitanica
Msanduku

0 1,111

8 650

13 400

18 0

Tectona grandis 
Mtiki/msaji 2.5 m x 2.5 m

0 1,600

5 800

15 400

20 0

Tectona grandis 
Mtiki/Msaji 3.0 m x 3.0 m 

0 1,111

8 650

13 400

20 0

Grevillea robusta
Mgrivelia

0 1,111

6 785

15 370

20 0
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Utunzaji wa misindano yenye uoto upya asilia

Utunzaji wa misindano inayoota yenyewe kutokana na mbegu zake 
zilizoanguka, inabidi ufuate yafuatayo:

1. Katika mashamba madogo yenye umri kati ya mwaka mmoja 
hadi miaka 3, safisha shamba na weka nafasi ya takribani mita 3 
x 3 kati ya miti na mti; 

2. Katika mashamba yenye umri wa zaidi ya miaka 3 safisha 
shamba, weka nafasi ya takribani mita 3 x 3 kati ya miti na mti 
kwa umri kati ya miaka 4 hadi 6; na

3. Maelekezo mengine ya upogoaji na upunguzaji wa miti yanatakiwa 
yazingatie Jedwali Na. 7.1 na Jedwali 7.3.

8. AFYA YA MISITU
Tabianchi, wadudu waharibifu na magonjwa vinaweza kuwa na 
athari kubwa kwenye uhai wa mashamba ya miti. Hivyo ni vema 
vikadhibitiwa ili kuepuka matokeo mabaya kwenye ukuaji na ubora 
wa mazao ya misitu. Lengo la maelekezo ya kiufundi kuhusu afya ya 
misitu ni kuhakikisha misitu inakingwa dhidi ya moto, spishi vamizi, 
wadudu waharibifu na magonjwa ili kukuza tija na ubora.

Kuzuia na kudhibiti moto
Moto ni tishio kubwa kwenye mashamba ya miti. Hivyo inatakiwa 
kuchukua tahadhari ili kuepuka athari zinazoweza kusababishwa 
na moto. Hivyo mpango wa kuzuia na kudhibiti moto unatakiwa 
utekelezwe kama ifuatavyo:

1. Kila shamba linatakiwa kuandaa na kusimamia utekelezaji wa 
mpango wa kuzuia na kudhibiti moto;

2. Kujenga minara ya kuchunguzia moto kwenye sehemu zenye 
mwinuko; 

3. Kutengeneza na kutunza barabara za kukinga moto zenye 
upana wa mita 5 ndani ya msitu na mita 10 au zaidi nje ya 
msitu;
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4. Kuwepo kikosi cha kupambana na moto chenye utayari muda 
wote wakati wa kipindi hatari cha moto;

5. Fahamu vyanzo vya maji vyenye uhakika;

6. Hakikisha uwepo na utunzaji wa vifaa vya msingi vya kuzuia 
na kudhibiti moto; 

7. Weka mfumo wa mawasiliano wa uhakika na haraka;

8. Dumisha uhusiano mzuri kwa wafanyakazi na wanajamii;

9. Ondoa mimea/vitu vilivyoungua kisha panda upya spishi zile 
zile au nyingine za miti;

10. Tenga viunga vyenye ukubwa wa hekta 30 (au chini yake) ili 
kupunguza athari kubwa ya moto; 

11. Tunza ukanda bafa wa mita 100 toka mpaka wa kijiji kwa 
mashamba yaliyopo na mita 200 kwa mashamba mapya;

12. Tayarisha na hamasisha usimamizi wa sheria ndogo ndogo 
za moto kwenye vijiji vyenye mashamba ya miti;

13. Anzisha kamati za moto kwenye vijiji kwa ajili ya kuzuia na 
kudhibiti moto kwenye mashamba ya miti; 

14. Wape motisha watoa taarifa zihusuzo wale wasababishao 
mioto msituni kwa maksudi;

15. Anzisha mifuko ya moto kwenye vijiji vyenye mashamba ya 
miti ili kusaidia harakati za kudhibiti moto;

16. Toa taarifa ya matukio ya moto na kiwango cha uharibifu 
kilichotokea kwa mamlaka; na 

17. Jumuisha mambo yote yahusuyo mioto ya mashambani.
kwenye taarifa ya mwaka 

Kudhibiti wadudu waharibifu na magonjwa
Udhibiti wa wadudu waharibifu na magonjwa ni muhimu ili kuhakikisha 
ukuaji mzuri wa miti kwenye shamba na kupunguza uwezekano wa 
milipuko ya magonjwa. Wadudu waharibifu na magonjwa kadhaa 
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vimetajwa kwenye Mwongozo wa Kiufundi kuhusu mashamba 
makubwa/madogo uliotayarishwa na FBD. Hivyo ni muhimu vyanzo 
vya wadudu waharibifu na magonjwa vidhibitiwe kupitia:

1. Kanuni bora za kilimo cha miti: mipango makini pamoja na 
ustawishaji miti mzuri vinaweza kupunguza athari za mazingira 
na kukuza afya ya miti. Kanuni hizo zinajumuisha yafuatayo:

a. Panda miche isiyo na magonjwa na itokanayo na 
chanzo kipana kijenetiki

b. Panda miche yenye afya njema na rudishia iliyokufa 
mapema iwezekanayo

c. Fanya palizi la kuridhisha baada ya kupanda

d. Oanisha spishi na pale ipandwapo na spishi ziwe za 
aina mbalimbali

2. Punguza uharibifu wa miche unaoepukika. Aidha athari za 
mazingira zipunguzwe;

3. Toa taarifa TAFORI ihusuyo visumbufu na magonjwa yatiliwayo 
shaka;

4. Fupisha umri wa kuvuna (duru) kwa miti inayoonekana 
kushambuliwa na wadudu na magonjwa; 

5. Matumizi ya miche iliyothibitishwa kwa ajili ya kupandwa 
yazingatiwe;

6. Wafundishe wafanyakazi jinsi ya kutambua dalili za awali za 
shambulio la wadudu waharibifu na magonjwa;

7. Fuatilia kila robo mwaka kwa kutumia wafanyakazi 
waliofundishwa kutambua dalili za wadudu waharibifu na 
magonjwa;

8. Dhibiti wanyamapori na mifugo ambayo inaharibu miti 
mashambani; na

9. Ondoa na choma miti yenye ambukizo ili kupunguza usambaaji 
zaidi.
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Udhibiti mimea vamizi
Spishi vamizi (IS) ni spishi ziingizwazo nje ya makazi asilia na kuvamia 
na kudhoofisha spishi za asili. Spishi vamizi zinaendelea kuwa tishio 
na kuathiri afya na tija ya mashamba ya miti. Orodha ya spishi vamizi 
zipatikanazo sana msituni ipo kwenye Mpangokazi na Mkakati wa 
Taifa wa Spishi Vamizi (National Invasive Species Strategy and Action 
Plan 2019 – 2029).

Ili kudhibiti mimea vamizi hatua zifuatazo inabidi zichukuliwe:

1. Ainisha eneo lililovamiwa na aina ya spishi vamizi ili kudhibiti 
mtawanyiko; 

2. Fuatilia (kila robo mwaka) spishi ngeni ili kung’amua zile 
ambazo ni vamizi na zile zinazoweza kuwa vamizi; 

3. Jenga ufahamu wa kuhakikisha kuwa spishi vamizi kuu 
zinatambuliwa mapema; 

4. Toa taarifa TAFORI ya spishi vamizi zifahamikazo, na 
zinazoweza kuwa vamizi; na

5. Ondoa spishi vamizi zote kutoka msituni na mashamba ya 
miti.

9. UJENZI NA UTUNZAJI WA BARABARA ZA MSITUNI 
Kuna aina kuu mbili za barabara za msituni, barabara ya kuingia 
na barabara barabara-tawi. Barabara ya kuingia inaunganisha msitu 
na barabara ya umma. Barabara hii inatakiwa ibainishwe na ijengwe 
wakati wa kuandaa shamba la miti. Kutegemea wingi wa magari na 
ubora wa viwango vya ujenzi inawezekana kuwepo barabara kuu ya 
kuingia au barabara ndogo ya kuingia. Barabara-tawi ni kiungo kati 
ya eneo linalovunwa na barabara ya kuingia, inatakiwa ibainishwe na 
ijengwe wakati wa maandalizi yauvunaji.

Lengo la maelekezo ya kiufundi juu ya ujenzi wa barabara za msituni 
na matunzo yake ni kutoa mtandao sanifu wa barabara ambao 
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unathibitisha mwingilio kwenye eneo la utendaji, uwasilishaji wa vifaa 
vya kuanzisha msitu, ulinzi na utoaji wa mazao ya misitu unakuwa 
kwa wakati na kwa gharama nafuu.

Viwango vya ujenzi wa barabara za msituni
Kanuni za kiuhandisi zitumike wakati wa upembuzi na ujenzi barabara 
za msituni, rejea Jedwali 9.1. 

Miundombinu ya kuondoa maji barabarani
Maji ni mchangiaji mkubwa wa uchakavu na uharibikaji wa barabara 
za msituni. Barabara zilizosanifiwa vema huwa na miundo ya 
kutiririsha nje maji ikijumuisha: mwinuko wa katikati mwa barabara, 
mifereji ya pembeni, mitaro ya kutolea maji, mitaro-kinga upande wa 
juu, na matuta ya maji. Penye maji mengi jenga kalavati (tiririshanje 
mtambuko), tabaka-mbonyeo la zege au madaraja.

Vipenyo vya kalavati za kupitisha maji ya mvua zifuate kanuni za 
uhandisi ambapo kiwango cha mvua (milimita kwa saa), eneo la 
chanzo cha maji, na kiwango cha upenyaji maji aridhini. Ni muhimu 
kuwa na kalavati za kuondoa maji katika mifereji ya pembeni (vitiririsha-
nje) ili kuilinda barabara dhidi ya mmomonyoko, maji yaliyotuwama 
na mafuriko. Jedwali 9.2 linaonesha nafasi elekezi kati ya kalavati za 
kusaidia mifereji ya pembeni.

Jedwali 9.1: Viwango vya vipengele vya usanifu wa barabara za msituni
Kipengele cha usanifu

Kizio
Aina ya barabara

Kuu ya 
kuingia

Ndogo ya 
kuingia Tawi

Upana wa eneo miliki la barabara m 30 20 15

Upana wa eneo la ujenzi wa barabara m 9.0 6.5 4.5

Upana wa jamvi la barabara m 6.0 4.5 3.5

Kima cha chini cha nusu kipenyo cha kona m 45 25 15

Kima cha juu mteremko % 10 12 14

Kima cha juu mwinuko/kupanda na mzigo % 6 8 10
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Kima cha chini cha kina cha mfereji/mtaro m 0.75 0.5 0.3

Kima cha chini cha upana wa mfereji/mtaro m 1.5 1.5 0.1

**Unene wa tabaka la juu m 0.25 0.20 0.15

Uwepo wa tabaka la kitako/msingi Ndiyo Hapana Hapana

Mwinuko katikati mwa barabara % 3 4 5

Kipimo cha juu cha mwendo *kks 60 40 25

Umbali kati ya maeneo ya kupishana m - 300 200

*kks – kilomita kwa saa
**Unene wa tabaka la juu uamuliwe kulingana na uhimilivu 
wa msingi wa barabara, mzigo unaobebwa na tairi na eneo la 
unyayo wa tairi; na
***Epuka uchimbaji gema na ujazaji unaopitiliza wakati wa 
matengenezo ya barabara.

Jedwali 9.2: Nafasi elekezi kati ya kalavati za kusaidia mifereji ya 
pembeni

Mtelemko wa barabara (%) Nafasi kati ya vitiririsha-nje (m)
2 120

4 100

6 80

8 60

10 50

20 40

Matunzo ya barabara
Barabara itunzwayo vema ni hakikisho la kiwango kidogo cha madhara 
kwa mazingira, uhakika wa barabara kwa matumizi yaliyokusudiwa 
na kulinda uwekezaji uliofanywa kwenye ujenzi na uboreshaji. Fuata 
maelekezo ya utunzaji wa barabara kama ifuatavyo:

1. Dumisha viwango vya usanifu wa barabara husika;

2. Linda kikamilifu utendaji wa mindombinu ya utiririshaji maji; 
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3. Punguza athari kwenye udongo (kuchimbua, kugandamiza) 
wakati wa shughuli za misituni;

4. Weka utaratibu wa kubainisha na kuitikia kwa haraka mahitaji 
ya matengenezo; na

5. Andaa mkakati madhubuti wa matunzo uzingatiao yafuatayo: 
mpangilio wa kazi, ukaguzi, kuzingatia wakati, uratibu, hatua 
mbadala, kufuatilia na uwekaji vipaumbele.

10. UVUNAJI WA MISITU
Uvunaji wa misitu ni kubadilisha miti kuwa mazao ya kutumika 
(k.m. magogo, nguzo, magogo ya tetefya, vinia, chembe za mbao, 
resini, magome ya miwati) na hatimaye kupelekwa kwenye vituo vya 
kutumika.

Lengo la maelekezo ya kiufundi yahusuyo uvunaji wa misitu ni kufanya 
kazi hizo kwa ubora, uzalishaji mzuri, salama, wenye madhara 
madogo kwa mazingira na msitu utakaopandwa baadaye.

Umri na ukubwa wa miti inayofaa kuvunwa
Ubora na tija ya msitu/mazao yavunwayo katika mashamba ya miti 
kwa kawaida hutegemea kutimia kwa umri na ukubwa (kipenyo). Miti 
katika mashamba inaweza kuvunwa ikiwa na utimilifu na ukubwa 
tofauti endapo mazao lengwa yanatofautiana: vinia, nguzo za 
matumizi mbalimbali (nguzo za umeme, nguzo za simu, mirunda, 
nguzo za migodi, na nguzo za uzio), magogo ya tetefya, kuni, magome 
ya miwati, na resini vitakuwa na tofauti ya ukubwa wa kuvunwa. Umri 
timilifu (miaka) na kipenyo (sm) vinavyofaa kuvuna miti kwa mazao 
tofauti, vimeoneshwa kwenye Jedwali 10.1.
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Jedwali 10.1: Umri (miaka) na kipenyo (sm) timilifu vya kuvuna msitu

Spishi Zao lengwa
Vigezo vya uvunaji

Umri 
(miaka)

Kipenyo juu ya 
gome (sm)

Pinus spp.
Spishi za 
misindano 

Magogo ya mbao 18

miti ya tetefya 11

Vinia Juu/ncha 11 ≤ 40

Resini **KUK ≥ 20

Nguzo Wato 6 to 10

Kuni **KUK < 5 

Eucalyptus 
Provenances 
hybrids
Asili mikaratusi 
/ nasaba

Magogo ya mbao 18

miti ya tetefya 7

Vinia Wato 11 ≤ 40

Nguzo za umeme 7 Juu/ncha 18 ≥ 25.5
**KUK 20.8 ≥ 32.8

Nguzo za simu 7 Juu/ncha ≥16
**KUK ≥ 19

Nguzo za uzio (urefu wa mita 0.5 – 4) 5 **KUK10 ≥ 15

Nguzo za ujenzi urefu wa mita (4 – 6) 5 **KUK 7.5 ≥ 11

Kuni **KUK< 10

Mtiki / msaji Magogo ya mbao 20

Mfudufudu Magogo ya mbao 20

Mgrivelia Magogo ya mbao 18

Msanduku Magogo ya mbao 18

Mkesia Magogo ya mbao 18

muwati Magome ya miwati 7

Mkesia Magogo ya mbao 18

Mvinje 
Magogo ya mbao 18

Nguzo 7

Mwerezi 
Magogo ya mbao 18

Nguzo 7

* Kimo cha visiki kwa spishi zote na mazao lengwa yote kiwe sawa 
au chini (≤) ya sentimita 15
** Kipenyo Usawa wa Kifua (KUK)
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Mfumo wa kuvuna
Mfumo wa kuvuna ni muunganiko wa kugeuza miti kuwa magogo, 
mbinu za kuondoa, magogo msituni na kusafirisha kwenda yatakiwapo. 
Uchaguzi wa mfumo mzuri zaidi unategemea vifaa vilivyopo/
vitakavyopatikana, ukubwa wa miti, masafa ya kuondoa zao msituni, 
hali ya mandhari, hatua ya uvunaji (kupunguza miti au uvunaji wa miti 
yote), ukubwa wa sehemu zivunwazo, uelekeo unaofaa kuangushia, 
hali ya barabara, ubora wa magogo (kiwango cha mahitaji) na aina 
ya nguvu kazi.

Uvunaji wa miti unapelekea kutibua udongo ambako kunaweza 
kunasababisha mmomonyoko na mgandamizo wa udongo. 
Mgandamizo na mmomonyoko mkubwa wa udongo vinasababisha 
madhara kwa ustawi wa zao linalofuata. Ili kuwa na kima cha chini 
cha madhara, yafuatayo yazingatiwe:

1. Matumizi ya mitambo ya kuvuna na magari mazito yafanyike 
wakati wa kiangazi;

2. Matumizi ya mitambo ya kuondoa magogo yaelekezwe 
kwenye njia chache kwa jinsi inavyowezekana;

3. Piga marufuku trekta tambazi kutumika katika uvunaji ndani 
ya vitalu; na

4. Nuia kuwa na kiwango cha chini kabisa cha uwiano kati 
ya eneo lililovunwa kulinganisha na eneo la viwanja vya 
kukusanyia magogo na njia za kuburuzia.

Mpango wa uvunaji
Kazi yoyote ya kuvuna inatakiwa kuwa na mpango wa uvunaji ili 
kupunguza gharama ya kuvuna na kusafirisha mazao kwa kuzingatia 
vikwazo vitokanavyo na mazingira, ikolojia na masuala ya kijamii. 
Kielelezo 10.1 kinaonyesha vipengele muhimu vya mtiririko wa 
mpango wa uvunaji. Mpangilio wa jumla wa shughuli za uvunaji miti 
umeoneshwa kwenye Jedwali 10.2. Kutegemea na idadi na/au uwezo 
wa wavunaji na vifaa, baadhi ya shughuli zinaweza kufanyika kwa 
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pamoja au kwa awamu.

Jedwali 10.2: Mpangilio wa jumla wa shughuli za uvunaji miti
Hatua Shughuli
1 Anza kupima njia ya barabara-tawi*

2 Kamilisha mchoro wa njia ya barabara 

3 Weka alama za vitalu vya uvunaji

4 Anza ujenzi wa barabara

5 Kamilisha uwekaji alama za mipaka ya vitalu vya uvunaji

6 Kamilisha ujenzi wa barabara na uwanja wa kukusanyia magogo

7 Anza uvunaji kwenye kitalu Na. 1

8 Anza uburutaji kwenye kitalu Na. 1**

9 Anza usafirishaji kutoka kitalu Na. 1 ***

10 Kamilisha uvunaji kwenye kitalu Na. 1

11 Endelea na uvunaji kwenye vitalu vifuatavyo

*Barabara zihusuzo uvunaji wa nguzo za kupeleka umeme 
zinatakiwa kuwa za viwango vya barabara za kuingilia 
(Jedwali Na. 9.1)

**Uburutaji kwenye kitalu Na 1 unatakiwa uwe umekamilika 
wakati uangushaji kwenye kitalu kinachofuata unaendelea

***Ubebaji  kwenye kitalu  Na 1 unatakiwa uwe umekamilika 
wakati wa uburutaji kwenye kitalu kinachofuata unaendelea 

29 Idara ya Misitu na Nyuki  -  202123 Idara ya Misitu na Nyuki  -  2021



K
ie

le
le

zo
 1

0.
1:

 V
ip

en
ge

le
 m

uh
im

u 
vy

a 
m

pa
ng

o 
w

a 
uv

un
aj

i m
iti

  

24Idara ya Misitu na Nyuki  -  2021



31 Idara ya Misitu na Nyuki  -  2021iii Idara ya Misitu na Nyuki  -  2021



26Forestry and Beekeeping Division  -  2021

Idara ya Misitu na Nyuki
Wizara ya Maliasili na Utalii

S.L.P. 1351, Dodoma, Tanzania
Baruapepe: dfob@maliasili.go.tz

Tovuti: www.maliasili.go.tz


