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DIBAJI
Ufugaji Nyuki ni miongoni mwa sekta muhimu za kiuchumi nchini 
Tanzania, yenye mchango mkubwa kwenye maisha ya watu 
wengi mijini na vijijini. Sekta hii inakadiriwa kuajiri zaidi ya watu 
milioni mbili nchini kwenye mnyororo wake mzima wa thamani. 
Mazao ya nyuki kama vile asali, nta, chavua, gundi ya nyuki, 
maziwa ya nyuki na sumu ya nyuki, yanatumika yakiwa kwenye 
hali tofauti pia kama malighafi ya viwanda vya chakula, urembo, 
dawa, nguo, ngozi, umeme na mishumaa. Ufugaji Nyuki 
umedhihirisha kuchangia ongezeko la uzalishaji wa mazao kwa 
kuongeza ubora wa mbegu na uhifadhi wa bioanuai kwa njia ya 
uchavushaji unaofanywa na nyuki. Kutokana na umuhimu 
kwenye uchavushaji, ufugaji nyuki umetambuliwa kama nyenzo 
ya uhifadhi. Pamoja na michango hii yote, bado sekta ya ufugaji 
nyuki haijaonekana kuwa na mchango mkubwa kwenye uchumi 
na uzalishaji wa mazao ya nyuki kutokana na kutofuatwa kwa 
taratibu bora za ufugaji nyuki.

Tangu kuanza kutumika kwa Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya 
mwaka 1998, ambayo inahimiza uanzishwaji na umiliki wa Hifadhi 
za Nyuki na manzuki ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya nyuki, 
kumekuwa na maendeleo yasiyolingana kwenye maeneo 
tofautitofauti ndani ya sekta. Mfano, hakuna maendeleo 
yanayoridhisha kwenye uanzishwaji wa Hifadhi za Nyuki na 
manzuki. Aidha, kuna zaidi ya misitu 100 inayomilikiwa na Serikali 
na Sekta Binafsi iliyobainishwa kuwa hifadhi za nyuki lakini 
haijatangazwa kwenye Gazeti la Serikali kwa kuzingatia Sheria ya 
Ufugaji Nyuki Na. 15 ya mwaka 2002. Hali hii inaifanya baadhi ya 
misitu kupoteza hadhi yake ya kutumika kama hifadhi za nyuki na 
kutangazwa kisheria.

Kwa miaka kadhaa, wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
Serikali, Asasi Zisizo za Serikali (AZISE), Asasi za Kijamii, Sekta 
binafsi na vijiji vimeanzisha hatua za kutangaza Hifadhi za Nyuki 
lakini vimeshindwa kukamilisha hatua za kutangaza hifadhi hizo 
kisheria. 
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Sababu zilizokwamisha zinaweza kuwa ni pamoja na kukosekana 
kwa mwongozo unaoongoza na kusimamia uanzishwaji na 
usimamizi wa Hifadhi za Nyuki na manzuki.

Hivyo ili kuhakikisha utendaji wenye ufanisi na kiwango katika 
maeneo yote ya Hifadhi za Nyuki na manzuki; Wizara imeandaa 
mwongozo huu ili kuwaongoza wadau katika uanzishwaji na 
usimamizi wa Hifadhi za Nyuki na Manzuki. Mwongozo huu, 
unalenga kutoa mwanga kwa wadau kuhusu taratibu za 
uanzishwaji na usimamizi wa Hifadhi za Nyuki na manzuki 
pamoja na viwango vyake vya usimamizi wa uwandani. Serikali 
inatarajia kuwa mwongozo huu utakuwa nyenzo muhimu na ya 
msaada ya kuimarisha usimamizi na uanzishwaji wa Hifadhi za 
Nyuki na manzuki. Aidha, mwongozo huu utaimarisha uhifadhi wa 
rasilimali za nyuki na kuongeza uzalishaji wa mazao ya nyuki kwa 
maendeleo endelevu.

Dkt. Aloyce K. Nzuki
Katibu Mkuu

Wizara ya Maliasili na Utalii
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SHUKRANI

Ninawiwa kwa Kikosi Kazi kilichohusika kuandaa Mwongozo huu 
wa Uanzishwaji na Usimamizi wa Hifadhi za Nyuki na Manzuki 
Tanzania. Ninapenda kuwashukuru wajumbe wa kikosi kazi 
ambao ni Bw. Allen K. Richard (Mwenyekiti) kutoka Taasisi ya 
Tafiti za Misitu Tanzania – TAFORI; Bw. Asterico M. Lameck (Katibu) 
kutoka Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki – BTI. Vilevile, 
ninawashukuru Bw. Daniel Pancras (Mjumbe) kutoka Idara ya 
Misitu na Nyuki – FBD; Bw. Hussein J. Msuya (Mjumbe) kutoka 
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania – TFS; Bw. Fredrick M. 
Komba (Mjumbe) kutoka Wizara ya Maliasili na Utalii; Bw. Rogasian 
P. Lukoa (Mjumbe) kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa – TAMISEMI; Bi. Veneranda M. Mnyambii (Mjumbe) 
kutoka Idara ya Msitu na Nyuki – FBD na Bw. Filipo E. Mwampamba 
(Mjumbe) kutoka Idara ya Msitu na Nyuki – FBD kwa utaalam na 
utayari wao uliowezesha kuandaliwa kwa mwongozo huu. Pia, 
napenda kuwashukuru wadau mbalimbali ambao wameshiriki 
kwa namna mbalimbali katika kuandaa mwongozo huu. Mwisho 
ila si kwa umuhimu, shukrani za kipekee ziende kwa Katibu Mkuu 
Wizara ya Malisili na Utalii kwa kuruhusu kiasi fulani cha rasilimali 
fedha za Programu ya Mnyororo wa Kuongeza Thamani ya 
Mazao ya Misitu (FORVAC) zitumike kuandaa mwongozo huu.

Dkt. Ezekiel E. Mwakalukwa
Mkurugenzi, Idara ya Misitu na Nyuki
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TAFSIRI NA FAHARASA

Manzuki        -  Eneo la kufugia nyuki lililowekwa mzinga   
                        au mizinga yenye nyuki au isiyo na nyuki.

Utalii wa nyuki -  Utalii unaohusisha ufugaji nyuki kama taalu  
                        ma ya jadi na mazao ya nyuki katika hali ya      
                        ikolojia, mazingira na dawa.

Nyuki        - Mdudu wa jenasi ya Apis au Meliponula au  
                        Trigona au jenasi nyingine yoyote ya nyuki  
                                  wanaozalisha asali.

Kundi la Nyuki     - Mkusanyiko wa nyuki unaoundwa na malkia  
                        mmoja,madume na nyuki vibarua.

Hifadhi ya nyuki   - Eneo lililotengwa na kusimamiwa kwa lengo la  
              kufuga na kuendeleza makundi na rasilimali  
                        za chakula cha nyuki.

Rasilimali za nyuki  -  Mjumuisho wa nyuki, mimea ya chakula chao,  
     maji na rasilimali nyingine zinazotumiwa na  
                        nyuki.

Ufugaji Nyuki      - Sanaa  na  sayansi  ya  kufuga/  kusimamia  
               makundi  ya  nyuki  kwa ajili ya uzalishaji wa  
                        asali, nta na mazao mengine ya  nyuki  kwa   
                        matumizi    ya    nyumbani    na   viwandani/
                                  kibiashara

Ukanda wa ufugaji   -  Eneo maalum ndani ya hifadhi ya msitu wa taifa                    
nyuki                           au wa serikali za mtaa ambalo  ufugaji nyuki na  
                          usimamizi wa manzuki kwa  kuzingatia  mpango   
                           wa  usimamizi ulioidhinishwa unaruhusiwa.
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Kipindi cha              -  Kipindi ambacho idadi ya nyuki kwenye kundi    
kujijenga                     huzaliana na kuongezeka baada ya kipindi cha   
                          njaa.

Kipindi cha              -   Kipindi  ambacho  kuna  maua  machache  na  
njaa                              hakuna mtiririko wa asali.

Mkurugenzi          - Mkurugenzi wa Idara yenye dhamana ya  
     kusimamia  ufugaji nyuki kwa wakati  huo.

Hifadhi ya Msitu    - Eneo maalum la msitu, ama kwa ajili ya  
                        uzalishaji wa mbao na mazao mengine ya  
                        msitu au kwa ajili ya ulinzi wa msitu na  
                        vyanzo vya maji, kulingana na vigezo
              vilivyowekwa kwenye Sheria ya Misitu sura   
                        ya 323.

Kutangazwa      - Taarifa rasmi kwa umma inayotolewa na  
kwa Hifadhi             Waziri mwenye dhamana katika Gazeti        
ya Nyuki                  la  Serikali  kuelezea  eneo lililohifadhiwa       
                                kuwa Hifadhi ya Nyuki.

Ardhi ya jumla     - Eneo la umma au ardhi ya kijiji ambayo  
              haijahifadhiwa kisheria.

Kipindi cha          -  Msimu ambao mimea mingi ya eneo   
mtiririko wa asali    linalohusika inatoa mbochi.

Mamlaka ya          - Halmashauri za wilaya zinazosimamia 
Serikali za Mitaa     hifadhi za Nyuki.

Ufugaji wa         - Sanaa na sayansi ya kufuga nyuki kwa
Nyuki                   ajili  ya uzalishaji wa asali na huduma  
wasiodunga         za ikolojia.
(Meliponiculture)  
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SEHEMU YA KWANZA

1. UTANGULIZI

1.1 Usuli

Ufugaji Nyuki nchini Tanzania una mchango mkubwa katika 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Ni chanzo cha chakula na 
malighafi kwa ajili ya viwanda kama vile vya vipodozi, dawa na 
nguo. Pia, huchangia kwenye uhifadhi wa mazingira. Sekta ya 
Ufugaji Nyuki kwa sasa inakadiriwa kuajiri zaidi ya watu milioni 
mbili.

Tanzania ina hekta za misitu milioni 48.1 inayofaa kuendeleza 
sekta ya ufugaji nyuki. Kwa sababu hiyo, sekta inakadiriwa kuwa 
na uwezo wa kuzalisha tani 138,000 za asali na tani 9,200 za nta 
kwa mwaka. Licha ya uwezo uliopo, uzalishaji wa sasa ni tani 
30,400 na 1,830 za asali na nta mtawalia kwa mwaka. Sekta 
inazalisha fedha za kigeni zipatazo Yuro milioni 7.96 kutokana na 
mauzo ya asali na Yuro milioni 1.59 kwa mauzo ya nta kwa 
mwaka.

Ili kufikia uzalishaji wa juu wa asali, serikali imeandaa mikakati 
mbalimbali ya kuwezesha maendeleo ya sekta ya ufugaji nyuki: 
Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 1998, Sheria ya Ufugaji 
Nyuki Na. 15 ya mwaka 2002, Kanuni za Ufugaji Nyuki za mwaka 
2005, Mwongozo wa Udhibiti wa Ubora wa Mazao ya Nyuki wa 
mwaka 2007, Viwango vya Udhibiti wa Ubora wa Asali na Nta vya 
mwaka 2006 (TZS: 2006) na Mpango Mkuu wa Taifa wa Utafiti wa 
Ufugaji Nyuki (2020 – 2030). Sheria nyingine zinazosimamia 
sekta ya ufugaji nyuki ni pamoja na: Sheria ya Misitu Na. 14 ya 
mwaka 2002, Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori ya mwaka 
2009, Sheria ya Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, Sheria ya 
Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 na marekebisho yake ya mwaka 2004 
na Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 1999. 
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Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki ya mwaka 1998 inahimiza uanzishwaji, 
usimamizi na umiliki wa Hifadhi za Nyuki na Manzuki . Sheria ya 
Ufugaji Nyuki namba 15 ya mwaka 2002 inaelekeza taratibu za 
uanzishwaji wa Hifadhi za Nyuki. Pia, inahimiza kutengwa kwa 
maeneo ya kutosha ya misitu kwa lengo la kuendeleza na kusimamia 
makundi ya nyuki na kuongeza uwezo wa uzalishaji na matumizi 
ya mazao ya nyuki. Sambamba na Sheria ya Ufugaji Nyuki, 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji inatoa fursa kwa jamii kusimamia maliasili 
zao kwa kuwapa nguvu wananchi katika ngazi za vijiji kupitia 
mikutano mikuu ya vijiji, kutenga maeneo kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida na/au usimamizi wa maliasili.

Uanzishwaji, usimamizi na umiliki wa hifadhi za nyuki ni nyenzo za 
uhifadhi wa mazingira zinazohakikisha uwepo na uendelevu wa 
makundi ya nyuki wa asali na rasilimali nyingine za nyuki. Hifadhi 
za nyuki ni vyanzo vya jenetiki za nyuki wanaodunga na wasiodunga, 
uzalishaji wa mazao ya nyuki, utalii wa nyuki na kuimarisha 
uhifadhi wa bioanuai.

Tangu kuzinduliwa kwa Sera ya Taifa ya Ufugaji Nyuki mwaka 
1998, kuna zaidi ya misitu 100 inayomilikiwa na serikali na watu 
binafsi ambayo imetengwa kwa ajili ya kuwa hifadhi za nyuki. Hata 
hivyo, kuna hifadhi tisa (9) pekee zilizotangazwa kuwa hifadhi za 
nyuki, nane (8) zinamilikiwa na kusimamiwa na serikali kuu na 
moja (1) inamilikiwa na kampuni binafsi. Hifadhi nyingi za nyuki 
zilizotengwa hazijapimwa na hivyo kukosa mipango ya usimamizi 
na kuhatarisha uendelevu wake. Kwa hali hiyo, hatari zinazoweza 
kujitokeza ni pamoja na kupungua kwa mimea ya chakula cha 
nyuki, makundi ya nyuki na mazingira yao kutokana na kuongezeka 
kwa shughuli zisizo rafiki kwa mazingira kama vile matumizi ya 
dawa zisizodhibitiwa vya kutosha, kusafisha ardhi kwa ajili ya 
ufunguzi wa mashamba na maeneo ya viwanda na moto wa misituni. 
Pia, upatikanaji wa mimea ya chakula cha nyuki unapungua kutokana 
na matumizi yasiyo sahihi ya rasilimali kama vile kubangua miti na 
kutengeneza mizinga ya magome, kukata miti ovyo na kukosekana 
kwa udhibiti jumuishi wa wadudu waharibifu. 
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Zaidi, mifumo ya usimamizi jumuishi ya hifadhi za nyuki inafanyika 
kwa kiwango na ufanisi mdogo. Ili kuanzisha hifadhi ya nyuki, 
mfugaji nyuki anapaswa kusimamia makundi ya nyuki kwa kuanzisha 
manzuki. Usimamizi sahihi wa manzuki huanza kwa kufanya 
uchaguzi wa sehemu inayofaa kuweka mizinga. Aidha, uanzishaji 
wa manzuki unaweza kufanyika ndani ya hifadhi za nyuki, misitu 
ya hifadhi, eneo la jumla na hifadhi za wanyamapori. Hadi sasa 
kuna takribani manzuki 1533 zilizoanzishwa na zinazosimamiwa 
na serikali, Asasi Zisizo za Zerikali (AZISE), asasi za kijamii na 
sekta binafsi lakini zinaendeshwa kwa utaratibu usiofanana.

Kwa muktadha huu, Idara ya Misitu na Nyuki (FBD) imeandaa 
mwongozo huu kwa lengo la kutoa maelekezo kwa jamii, taasisi 
za serikali, sekta binafsi na wadau wengine kuhusu uanzishwaji 
na usimamizi wa hifadhi za nyuki na manzuki.

1.2 Lengo la Mwongozo

Lengo la mwongozo huu ni kutoa taratibu za viwango vya uendeshaji 
katika uanzishwaji na usimamizi wa hifadhi za nyuki na manzuki 
kwa uzalishaji bora wa mazao ya nyuki, utoaji wa huduma za 
mfumo ikolojia, usalama na afya ya makundi ya nyuki.

1.3 Mawanda ya Mwongozo

Mwongozo huu umejikita hasa kwenye: hatua za uanzishaji na 
usimamizi wa Hifadhi za Nyuki na manzuki ukijumuisha; uchaguzi 
wa eneo kwa ajili ya kuanzisha manzuki, maandalizi ya mpango 
wa usimamizi, aina za manzuki na uwezo wa kuhimili makundi ya 
nyuki kwa eneo, ukaguzi wa manzuki, kuzuia na kudhibiti wadudu 
wa nyuki, kuzuia magonjwa ya nyuki, utundikaji wa mizinga ya 
nyuki, ulinzi wa manzuki dhidi ya moto na utunzaji wa kumbukumbu.
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SEHEMU YA PILI

2.UANZISHWAJI NA USIMAMIZI WA HIFADHI ZA 
NYUKI

2.1 Uanzishwaji wa Hifadhi za Nyuki

Hifadhi ya nyuki ni eneo lililotengwa na kusimamiwa kwa lengo la 
kufuga na kuendeleza makundi na rasilimali za chakula cha nyuki 
lililoanzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Ufugaji Nyuki Na. 15 ya 
2002. Sheria hii inasomwa pamoja na sheria nyingine ikiwemo 
Sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji 
Na. 5 ya mwaka 1999. Kwa mujibu wa Sheria ya Ufugaji Nyuki 
kifungu 11(1), mamlaka ya kuanzisha hifadhi yamekasimiwa kwa 
waziri ambapo umiliki wa hifadhi hizo umegawanywa katika 
Hifadhi za Nyuki za Binafsi, Hifadhi za Nyuki za Taifa, Hifadhi za 
Nyuki za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Hifadhi za Nyuki za Vijiji 
kwa mujibu wa kifungu 11(2) cha Sheria hiyo. Uanzishwaji wa 
hifadhi za nyuki hufuata utaratibu ulioainishwa kwenye vipengele 
vifuatavyo.

2.1.1 Hifadhi ya Nyuki ya Binafsi

Hifadhi ya nyuki ya binafsi ni hifadhi, inayomilikiwa na kusimamiwa na 
sekta binafsi yaani mtu mmojammoja au kikundi cha watu au 
jamii. Kwa  mujibu  wa  Sheria,  Hifadhi ya  Nyuki  ya  binafsi  
huanzishwa kwenye maeneo yanayomilikiwa na watu binafsi. 
Uanzishwaji wa hifadhi hizo utafuata utaratibu ufuatao;

         i. Kuwasilisha nia ya kuanzisha hifadhi ya nyuki ya binafsi    
     kwenye uongozi wa Halmashauri ya kijiji;

         ii.  Kuwasilisha nia ya kuanzisha hifadhi ya nyuki ya binafsi  
     kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji;
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     iii. Kufanya upimaji na kubainisha mipaka ya eneo linalo 
 pendekezwa kuanzishwa hifadhi ya nyuki baada ya  
 kupata ridhaa ya mkutano mkuu wa kijiji;

     iv. Kuandaa  ramani  ya   eneo  hilo   kwa  kuwashirikisha  
     wataalam kutoka ofisi ya ardhi, misitu na ufugaji nyuki  
           katika  wilaya inayohusika;

      v. Kuwasilisha   muhtasari   wa   Mkutano  Mkuu  wa   Kijiji  
 ulioidhinishwa katika Baraza la Madiwani la Halmashauri  
 ya Wilaya ukiambatisha ramani inayoonesha vyema 
          mipaka ya hifadhi inayopendekezwa na fomu maalumu  
 (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa na kutiwa saini na viongozi  
 wa kijiji;

Kuwasilisha muhtasari wa kikao cha Baraza la Madiwani 
kwenye Kamati ya Ushauri ya Mkoa, ukiambatisha 
ramani inayoonesha vyema mipaka ya hifadhi 
inayopendekezwa na fomu maalumu (Kiambatisho Na. 
1) iliyojazwa na kutiwa saini na viongozi wa kijiji na 
wilaya;

Kuwasilisha wizarani maombi ya uanzishwaji wa Hifadhi 
ya Nyuki inayopendekezwa yakiambatishwa na 
muhtasari ulioidhinishwa na Kamati ya Ushauri ya 
Mkoa, ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka na 
fomu maalum(Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu 
na kutiwa saini na uongozi wa kijiji, wilaya na mkoa;

Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo la 
nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa Hifadhi 
ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na gazeti 
moja au zaidi yanayosomwa kwenye eneo linalokusudiwa 
kuhifadhiwa kwa lengo la kupokea maoni au ushauri au 
pingamizi kutoka kwa mtu au kikundi cha watu au 
mwakilishi. Tangazo hilo litadumu kwa muda wa siku 
tisini; na

vi.

vii.

viii.

Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya siku 
tisini kuhusu tangazo la nia lililotolewa kwa kuzingatia 
sheria za nchi, waziri anaweza kutoa tangazo la kulitangaza 
rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Binafsi 
kwenye Gazeti la Serikali.
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Kuandaa ramani ya eneo hilo kwa kuwashirikisha wataalam 
kutoka ofisi ya ardhi, misitu na ufugaji nyuki katika 
wilaya inayohusika;

Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya siku 
tisini kuhusu tangazo la nia lililotolewa kwa kuzingatia 
sheria za nchi, waziri anaweza kutoa tangazo la kulitangaza 
rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Binafsi 
kwenye Gazeti la Serikali.

ix.

2.1.2 Hifadhi ya Nyuki ya Taifa

Hifadhi ya nyuki ya taifa ni hifadhi inayomilikiwa na kusimamiwa na 
Serikali Kuu,  itaanzishwa kwa ofisa anayehusika kuzingatia 
utaratibu ufuatao:

           i.   Kubainisha eneo;
Kufanya kikao na Halmashauri ya Kijiji kwa lengo la 
kuwasilisha kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki;

Kufanya Mkutano Mkuu wa Kijiji kwa lengo la kuwasilisha 
kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata 
ridhaa ya Halmashauri ya Kijiji;

Kupima na kubainisha mipaka ya eneo linalopendekezwa 
kuwa Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata ridhaa ya mkutano 
mkuu wa kijiji;

 ii.

iii.

iv.

v.

vi. Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa na Mkutano Mkuu  
     wa Kijiji kwenye Baraza la Madiwani la Halmashauri ya   
     Wilaya ukiabatisha ramani ya eneo  inayoonesha vyema   
     mipaka ya hifadhi inayopendekezwa na fomu maalum  
     (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu na kutiwa saini   
     na viongozi wa kijiji;
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       vii.  Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa wa kikao cha      
    Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya kwenye  
    Kamati ya Ushauri ya Mkoa ukiambatisha ramani ya   
              eneo ikionesha vyema mipaka ya hifadhi inayopende 
    kezwa na fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa       
    kikamilifu na kutiwa saini na viongozi wa kijiji na wilaya;

      viii.  Kuwasilisha wizarani maombi ya uanzishwaji wa Hifa
             dhi ya Nyuki inayopendekezwa  yakiambatishwa na        
   muhtasari ulioidhinishwa  na Kamati ya Ushauri ya          
   Mkoa, ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka na  
   fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu   
   na kutiwa saini na uongozi wa kijiji, wilaya na mkoa;

       ix.  Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo  
   la nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa  
   Hifadhi ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na  
   gazeti moja au zaidi yanayosomwa kwenye eneo   
   linalokusudiwa kuhifadhiwa kwa lengo la kupokea  
       maoni au ushauri au pingamizi kutoka kwa mtu au  
   kikundi cha watu au mwakilishi.  Tangazo hilo  litadumu   
   kwa muda  wa siku tisini; na

     x .  Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya siku  
   tisini kuhusu tangazo la nia lililotolewa kwa kuzingatia  
   sheria za nchi, waziri anaweza kutoa tangazo la kulitangaza   
   rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Taifa kwenye  
   Gazeti la Serikali.
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2.1.3 Hifadhi ya Nyuki ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa

Hifadhi ya nyuki ya  Mamlaka  ya  Serikali  za  Mitaa ni hifadhi 
inayomilikiwa na kusimamiwa na Serikali za Mitaa, itaanzishwa 
kwa ofisa anayehusika kuzingatia utaratibu ufuatao.

              i. Kubainisha eneo;

             ii. Kufanya kikao na Halmashauri ya Kijiji kwa lengo la      
       kuwasilisha kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki;

            iii. Kufanya Mkutano Mkuu wa Kijiji kwa lengo la kuwasilisha  
       kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata   
       ridhaa ya Halmashauri  ya Kijiji;

            iv. Kupima na kubainisha mipaka ya eneo linalopendekezwa  
                 kuwa Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata ridhaa ya mkutano   
       mkuu wa kijiji;

            v.  Kuandaa   ramani  ya  eneo  hilo  kwa  kuwashirikisha     
       wataalam kutoka ofisi ya ardhi, misitu na ufugaji nyuki     
                 katika wilaya inayohusika;  

            vi. Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa wa Mkutano Mkuu  
       wa Kijiji kwenye Baraza la Madiwani la Halmashauri ya    
       Wilaya   ukiambatisha  ramani   ya   eneo   inayoonesha
                vyema  mipaka  ya  hifadhi  inayopendekezwa na fomu  
       maalum  (Kiambatisho Na. 1)  iliyojazwa  kikamilifu  na  
       kutiwa saini na viongozi wa kijiji;

           vii. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya atalitambulisha         
       eneo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Mamlaka ya Serikali za  
       mitaa;
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      viii. Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa wa kikao cha  
       Baraza la Madiwani la Halmashauri ya  Wilaya kwenye   
  Kamati  ya  Ushauri  ya  Mkoa ukiambatisha ramani ya       
  eneo ikionesha vyema mipaka ya hifadhi inayopendekezwa     
  na fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu  
  na kutiwa saini na viongozi wa kijiji na wilaya;

      ix.  Kuwasilisha wizarani maombi ya uanzishwaji wa Hifadhi  
  ya Nyuki inayopendekezwa yakiambatishwa na muhtasari  
  ulioidhinishwa na Kamati ya Ushauri ya Mkoa, ramani  
  ya  eneo  ikionesha  vyema  mipaka  na  fomu maalum  
  (Kiambatisho  Na. 1)  iliyojazwa   kikamilifu  na  kutiwa  
  saini na uongozi wa kijiji, wilaya na mkoa;

       x.  Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo   
  la nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa  
  Hifadhi ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na    
  gazeti  moja  au  zaidi  yanayosomwa  kwenye eneo  
  linalokusudiwa kuhifadhiwa kwa lengo la kupokea  
  maoni au ushauri au pingamizi kutoka kwa mtu au kikundi  
  cha  watu  au  mwakilishi.  Tangazo  hilo  litadumu kwa  
  muda wa siku tisini; na

     xi.  Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya siku  
  tisini kuhusu tangazo la nia lililotolewa kwa kuzingatia    
  sheria za nchi, waziri anaweza kutoa tangazo la kulitangaza  
  rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi  ya Nyuki ya Mamlaka ya  
  Serikali za Mitaa kwenye  Gazeti la Serikali. 
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Orodha ya Viambatisho

Kiambatisho Na. 1: Fomu maalumu ya kuidhinisha...................34
Kiambatisho Na. 2: Fomu ya Tathmini ya Rasilimali...................36

Kiambatisho Na. 3: Mfano wa Muundo wa Mpango wa 
                               Usimamizi     wa Hifadhi ya Nyuki................38

Kiambatisho Na. 4: Kielelezo cha kalenda ya ufugaji nyuki........42

VIFUPISHO NA FINYAZO

BTI                            Chuo cha Mafunzo ya Ufugaji Nyuki

FBD                            Idara ya Misitu na Nyuki

FORVAC                 Programu ya Mnyororo wa Kuongeza 
                                      Thamani ya mazao ya Misitu

AZISE                            Asasi Zisizo za Serikali

OR - TAMISEMI     Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali        
                           za Mitaa

TAFORI                Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tanzania

2.1.4 Hifadhi ya Nyuki ya Kijiji

Hifadhi ya Nyuki ya Kijiji ni hifadhi inayomilikiwa na kusimamiwa na 
Serikali ya Kijiji. Hifadhi hii itaanzishwa na wanakijiji kwenye ardhi 
yao kwa kufuata utaratibu ufuatao:

               i.  Kubainisha eneo;

              ii.  Halmashauri  ya  kijiji  kuazimia  kuhusu  kusudio  la  
         kuanzisha Hifadhi ya Nyuki ya Kijiji;

             iii.  Kufanya mkutano mkuu wa kijiji ili kuelezea kusudio  
         la kuanzisha hifadhi ya nyuki;

             iv.  Kuandaa Mpango wa Matumizi Bora ya ardhi ya kijiji   
         kama haupo;

             v.   Kupima na kubainisha mipaka ya eneo linalopendekezwa  
         kuwa Hifadhi ya Nyuki;

            vi.   Kuandaa  ramani  ya  eneo hilo  kwa  kuwashirikisha  
              wataalam kutoka ofisi ya ardhi, misitu na ufugaji nyuki  
                katika wilaya  inayohusika;

          vii.  Serikali  ya Kijiji italitambulisha eneo kuwa Hifadhi ya  
        Nyuki ya Kijiji;

           viii.  Kuwasilisha  muhtasari  ulioidhinishwa  wa  Mkutano  
        Mkuu wa Kijiji kwenye Baraza la Madiwani la Halmashauri  
        ya Wilaya ukiambatisha ramani ya  eneo inayoonesha  
        vyema mipaka ya hifadhi inayopendekezwa na fomu  
        maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu na  
        kutiwa saini na viongozi wa kijiji;
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TAFSIRI NA FAHARASA

Manzuki        -  Eneo la kufugia nyuki lililowekwa mzinga   
                        au mizinga yenye nyuki au isiyo na nyuki.

Utalii wa nyuki -  Utalii unaohusisha ufugaji nyuki kama taalu  
                        ma ya jadi na mazao ya nyuki katika hali ya      
                        ikolojia, mazingira na dawa.

Nyuki        - Mdudu wa jenasi ya Apis au Meliponula au  
                        Trigona au jenasi nyingine yoyote ya nyuki  
                                  wanaozalisha asali.

Kundi la Nyuki     - Mkusanyiko wa nyuki unaoundwa na malkia  
                        mmoja,madume na nyuki vibarua.

Hifadhi ya nyuki   - Eneo lililotengwa na kusimamiwa kwa lengo la  
              kufuga na kuendeleza makundi na rasilimali  
                        za chakula cha nyuki.

Rasilimali za nyuki  -  Mjumuisho wa nyuki, mimea ya chakula chao,  
     maji na rasilimali nyingine zinazotumiwa na  
                        nyuki.

Ufugaji Nyuki      - Sanaa  na  sayansi  ya  kufuga/  kusimamia  
               makundi  ya  nyuki  kwa ajili ya uzalishaji wa  
                        asali, nta na mazao mengine ya  nyuki  kwa   
                        matumizi    ya    nyumbani    na   viwandani/
                                  kibiashara

Ukanda wa ufugaji   -  Eneo maalum ndani ya hifadhi ya msitu wa taifa                    
nyuki                           au wa serikali za mtaa ambalo  ufugaji nyuki na  
                          usimamizi wa manzuki kwa  kuzingatia  mpango   
                           wa  usimamizi ulioidhinishwa unaruhusiwa.
                             

               
         ix. Kuwasilisha  muhtasari   ulioidhinishwa   wa   kikao    
     cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya  
     kwenye Kamati ya Ushauri ya Mkoa ukiambatisha  
     ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka ya  hifadhi        
     inayopendekezwa na fomu maalum (Kiambatisho     
     Na. 1) iliyojazwa kikamilifu na kutiwa saini na viongozi  
     wa kijiji na wilaya;

          x. Kuwasilisha  wizarani  maombi  ya  uanzishwaji  wa   
     Hifadhi ya Nyuki inayopendekezwa yakiambatishwa              
     na muhtasari ulioidhinishwa na Kamati ya Ushauri   
     ya Mkoa, ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka  
     na fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa  
     kikamilifu na kutiwa saini na uongozi wa kijiji, wilaya      
     na mkoa;

         xi. Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo  
     la nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa  
     Hifadhi ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na  
              gazeti moja au zaidi  yanayosomwa  kwenye  eneo  
              linalokusudiwa  kuhifadhiwa  kwa lengo la kupokea  
     maoni  au ushauri au pingamizi kutoka kwa mtu au  
     kikundi cha watu au mwakilishi. Tangazo hilo litadumu  
     kwa muda wa siku tisini; na

         xii. Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya  
     siku  tisini  kuhusu  tangazo  la  nia  lililotolewa kwa 
              kuzingatia   sheria  za   nchi,  waziri  anaweza  kutoa 
     tangazo  la kulitangaza rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi    
     ya Nyuki ya Kijiji kwenye Gazeti la Serikali. 
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Kipindi cha              -  Kipindi ambacho idadi ya nyuki kwenye kundi    
kujijenga                     huzaliana na kuongezeka baada ya kipindi cha   
                          njaa.

Kipindi cha              -   Kipindi  ambacho  kuna  maua  machache  na  
njaa                              hakuna mtiririko wa asali.

Mkurugenzi          - Mkurugenzi wa Idara yenye dhamana ya  
     kusimamia  ufugaji nyuki kwa wakati  huo.

Hifadhi ya Msitu    - Eneo maalum la msitu, ama kwa ajili ya  
                        uzalishaji wa mbao na mazao mengine ya  
                        msitu au kwa ajili ya ulinzi wa msitu na  
                        vyanzo vya maji, kulingana na vigezo
              vilivyowekwa kwenye Sheria ya Misitu sura   
                        ya 323.

Kutangazwa      - Taarifa rasmi kwa umma inayotolewa na  
kwa Hifadhi             Waziri mwenye dhamana katika Gazeti        
ya Nyuki                  la  Serikali  kuelezea  eneo lililohifadhiwa       
                                kuwa Hifadhi ya Nyuki.

Ardhi ya jumla     - Eneo la umma au ardhi ya kijiji ambayo  
              haijahifadhiwa kisheria.

Kipindi cha          -  Msimu ambao mimea mingi ya eneo   
mtiririko wa asali    linalohusika inatoa mbochi.

Mamlaka ya          - Halmashauri za wilaya zinazosimamia 
Serikali za Mitaa     hifadhi za Nyuki.

Ufugaji wa         - Sanaa na sayansi ya kufuga nyuki kwa
Nyuki                   ajili  ya uzalishaji wa asali na huduma  
wasiodunga         za ikolojia.
(Meliponiculture)  

2.2 Usimamizi wa Hifadhi za Nyuki

Hifadhi ya Nyuki iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali 
inaweza kusimamiwa ama na Wakala wa Serikali; Serikali za 
Mitaa; Kijiji; kikundi; mtu anayemiliki sehemu au eneo lote la 
hifadhi lililotangazwa kwenye Gazeti la Serikali; kampuni, 
Chama cha Ushirika au umoja mwingine wowote kwenye sekta 
binafsi au AZISE. Sheria ya Ufugaji Nyuki kifungu cha 18 (1) 
inatoa nafasi ya usimamizi wa pamoja wa Hifadhi za Nyuki za 
Taifa zilizotangazwa kwenye Gazeti la Serikali kwa kutia saini 
makubaliano ya usimamizi wa pamoja baina ya Mkurugenzi na 
mmoja au zaidi ya wadau walioainishwa. Aidha, kifungu cha 16 
(4) kinamwelekeza mmiliki wa Hifadhi ya Nyuki ya  Taifa au  
Serikali   za   Mtaa   kuandaa   na   kutekeleza   Mpango  wa  
Usimamizi. Hata hivyo, kwa lengo la usimamizi madhubuti ni 
muhimu kwa aina zote za hifadhi kuwa na Mpango wa Usimamizi.

2.2.1 Mpango wa usimamizi

Katika kuandaa Mpango wa Usimamizi wa hifadhi ya nyuki 
mambo yafuatayo yatazingatiwa:

             a)   Kufanya tathmini ya rasilimali zitakazowezesha  
          kukusanya taarifa zitakazotumika kuandaa Mpango  
          wa Usimamizi.

                   Taarifa zinazohitajika ni pamoja na aina ya mimea     
          ya maua ifaayo kwa nyuki, upatikanaji wa maji,  
          kufikika kwa eneo kwa vipindi mbalimbali vya mwaka,  
          idadi  ya  makundi  ya  nyuki  yaliyopo  na  uwezo   
          himilivu wa eneo. Taarifa zilizotajwa zitakusanywa  
          kwa kuzingatia Kiambatisho Na. 2.
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             b)  Kuandaa  Mpango  wa  Usimamizi wa Hifadhi ya    
         Nyuki
              
                  Taarifa za tathmini ya rasilimali zitatumika kuandaa    
         Mpango wa Usimamizi wa hifadhi ambao ni Waraka   
         wa Kimkakati unaolenga kuongoza namna ya kufikia  
         malengo yaliyowekwa. Waraka huu utaeleza kwa  
          kina shughuli zote za ufugaji nyuki, faida zinazotarajiwa  
         pamoja na sheria na kanuni. Hivyo basi, wamiliki  
         wa Hifadhi za Nyuki wataandaa mpango wa usimamizi  
         kama ilivyooneshwa  kwenye Kiambatisho Na. 3.

2.2.2 Mikakati ya Utekelezaji wa Mpango wa Usimamizi

Mikakati ya Utekelezaji inaweza kuhusisha mambo yafuatayo:

          i.  Kutoa elimu kwa wadau kuhusu mpango wa usimamizi;

          ii. Kutunza kumbukumbu kwa urahisi wa ufuatiliaji;

         iii. Kuzingatia mpango wa usimamizi; na

        iv.  Uvunaji wa mazao ya nyuki na rasilimali zingine za  
             misitu kwa uendelevu.

2.2.3 Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa Mpango wa 
Usimamizi

Ufuatiliaji na Tathmini endelevu ni  muhimu   ili  kuhakikisha 
utekelezaji sahihi wa Mpango wa Usimamizi. Aidha, wamiliki 
wa hifadhi  za  nyuki wanapaswa kuandaa bangokitita la 
Ufuatiliaji na Tathmini. Hivyo, Ufuatiliaji na Tathmini ni nyenzo 
muhimu ya kumwezesha mmiliki wa hifadhi kujua mwenendo 
na maendeleo ya utekelezaji wa mpango huo.



14

 2.3 Uanzishaji wa Ukanda wa Ufugaji Nyuki

Serikali inaona ipo haja ya kuweka mkakati wa kisheria wa 
kuanzisha Ukanda wa Ufugaji nyuki kwenye Hifadhi za Misitu 
ya Taifa  au Serikali za Mitaa na Ardhi ya Jumla ili kuweza 
kuendeleza ufugaji nyuki. Sheria imebainisha hatua za kufuata 
wakati wa uanzishwaji wa ukanda wa ufugaji nyuki. Aidha, 
imempa mamlaka Mkurugenzi anayehusika na ufugaji nyuki na 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya kuweza kuanzisha 
ukanda wa ufugaji nyuki kwa jitihada zake  binafsi  au kwa 
kutekeleza matakwa ya umma.Pia, kwa upande mwingine 
Ukanda wa Ufugaji nyuki unaweza kuanzishwa moja kwa moja 
kwa kuzingatia utendaji wa sheria kwa maana kwamba: “Mtu 
yeyote ambaye wakati wa kuanza kutumika kwa Sheria hii 
alikuwa anafuga nyuki ndani ya Msitu wa Hifadhi ya Taifa au 
Mamlaka ya Serikali za Mtaa atachukuliwa kama amepata 
ruhusa ya Mkurugenzi kuendelea kufuga nyuki ndani ya Msitu 
wa Hifadhi ya Taifa au Mamlaka ya Serikali za Mtaa kana 
kwamba eneo analofugia nyuki ni Ukanda wa Ufugaji Nyuki”.

Mkurugenzi akishaanzisha Ukanda wa Ufugaji Nyuki, Sheria 
inautaka umma kuwasilisha maombi kwa Mkurugenzi kwa ajili 
ya kutumia eneo hilo kwa mujibu wa kifungu cha 24 (1).

              i.  Jamii au mtu yeyote kwenye jamii kuwasilisha kwa  
         mkurugenzi maombi ya kuanzishwa kwa ukanda  
         wa ufugaji nyuki kwa kuzingatia ridhaa yake;

     ii. Mkurugenzi  akiridhia kuanzisha ukanda wa ufugaji  
         nyuki atafuata hatua zifuatazo:

                    a) Atatoa tangazo la nia ya kuanzisha ukanda wa     
                        ufugaji  nyuki  kwenye  Gazeti  la  Serikali  na  
      kualika  umma  kuwasilisha  maoni yao kuhusu  
      tangazo hilo; 
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                b) Atapokea na kuchambua maoni, pingamizi au       
  mawasilisho yote yatakayowasilishwa na   
           umma; na
               
                c) Atafanya uamuzi kama anaanzisha ukanda wa  
                    ufugaji nyuki ama vinginevyo.

           iii. Ikiwa  Mkurugenzi  ameazimia kuanzisha ukanda wa  
      ufugaji  nyuki,  atafanya  hivyo  kwa  kutoa  tangazo  
             kwenye Gazeti la Serikali.

 iv. Ukanda wa ufugaji nyuki ukianzishwa, umma unaweza   
     kuwasilisha maombi kwa Mkurugenzi kuweza kufanya  
               shughuli za ufugaji nyuki kwenye ukanda huo.
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SEHEMU YA TATU

3.0 UANZISHWAJI NA USIMAMIZI WA MANZUKI

3.1 Uanzishwaji wa Manzuki

Manzuki  ni  eneo  ambalo  mizinga  yenye  nyuki  huwekwa  na 
kusimamiwa na mfugaji nyuki. Kuna aina tano za manzuki 
ambazo ni manzuki ya kwenye miti, manzuki ya kwenye kichanja/-
jukwaa, manzuki ya kwenye nyumba, manzuki ya kwenye banda 
na manzuki ya upenuni mwa nyumba. Manzuki huanzishwa zikiwa 
na ukubwa na mipangilio tofautitofauti kutegemea na mahitaji ya 
usimamizi. Aidha, huanzishwa kwenye bustani za nyumbani, 
mashamba, misitu, maeneo ya hifadhi za wanyamapori au ardhi 
za umma. Eneo zuri la manzuki halina budi kuwezesha makundi 
ya nyuki kuwa na afya na uzalishaji wa kiwango cha juu cha 
mazao ya nyuki. Uchaguzi wa eneo lisilofaa husababisha makundi 
ya nyuki kuhama; kufa kutokana na kukosa chakula, baridi, 
mafuriko au moto; kuangamizwa na watu au wadudu wavamizi.

Wafugaji nyuki wengi wamekuwa wakianzisha manzuki bila ya 
kufuata taratibu za uendeshaji au kuzingatia miongozo ya kisheria 
iliyopo. Hali hii imesababisha usimamizi dhaifu wa manzuki na 
makundi ya nyuki yaliyopo. Wakati wa kuanzisha manzuki mfugaji 
nyuki anapaswa kuzingatia yafuatayo;

             i.  Kubainisha eneo;

               ii.  Kupata  kibali  kutoka  kwa  mmiliki wa ardhi ambayo  
          inapendekezwa kuanzishwa manzuki;

            iii. Kuwasiliana  na  serikali  ya  kijiji,  wilaya  au  ofisi ya  
                    Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS) kuhusu    
                    nia ya kuanzisha manzuki;
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misitu. Manzuki ya kwenye miti mara nyingi hutumika kwa ajili ya kufugia nyuki 

wanaodunga na yamezoeleka zaidi kwenye misitu ya miombo. Pia, manzuki haya 

yanaweza kutumika kwenye mashamba ya miti, maeneo ya kilimo mseto 

yanayojumuisha upandaji miti na ufugaji nyuki. Manzuki ya aina hii yana faida 

zifuatazo; 

i. Mizinga huwa salama dhidi ya moto wa ardhini, wanyama, mafuriko, wadudu 

kama mchwa na sio rahisi kuibwa; 

ii. Makundi yanayohama yanapendelea kuingia kwenye mizinga iliyotundikwa 

juu kutoka ardhini; 

iii. Kuna uwezekano wa kuendelea na kilimo chini ya miti yenye mizinga, hivyo 

kuwezesha matumizi ya ardhi kwa zaidi ya shughuli moja; 

          iv.   Kuweka alama zinazoonesha jina la manzuki na anwani  
         ya mmiliki kwa lengo la kuujulisha umma; na

            v.  Kuanzisha  manzuki  kwa  kuzingatia  mpango  wa  
          usimamizi wa eneo linalohusika.

3.1.1 Manzuki ya kwenye miti

Hii ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inaning’inizwa kwenye 
matawi ya miti au panda za matawi ya miti mikubwa katika mazingira 
ya nyumbani au maeneo yamisitu. Manzuki ya kwenye miti mara 
nyingi hutumika kwa ajili ya kufugia nyuki wanaodunga na 
yamezoeleka zaidi kwenye misitu ya miombo. Pia, manzuki haya 
yanaweza kutumika kwenye mashamba ya miti, maeneo ya kilimo 
mseto yanayojumuisha upandaji miti na ufugaji nyuki. Manzuki ya 
aina hii yana faida zifuatazo:

             i.  Mizinga  huwa  salama  dhidi  ya  moto  wa  ardhini,  
         wanyama, mafuriko, wadudu kama mchwa na sio rahisi         
         kuibwa;

            ii. Makundi yanayohama yanapendelea kuingia kwenye  
          mizinga iliyotundikwa juu kutoka ardhini;

               iii. Kuna uwezekano wa kuendelea na kilimo chini ya  
          miti yenye mizinga, hivyo kuwezesha matumizi ya  
          ardhi kwa zaidi ya shughuli moja;

              iv.  Nyuki katika manzuki haya wana usumbufu mdogo  
          kwa watu; na

               v.  Hayahitaji kuwekewa uzio.



18

iv. Nyuki katika manzuki haya wana usumbufu mdogo kwa watu; na  

v. Hayahitaji kuwekewa uzio. 

 

Kielelezo Na. 1: Manzuki ya kwenye mti 

3.1.2 Manzuki ya kwenye jukwaa/kichanja 

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye vichanja vyenye urefu 

wa takribani meta 1.2 kutoka ardhini. Makundi ya nyuki yanawekwa kwenye kimo 

ambacho ni rahisi kufanyia kazi hivyo kufanya kazi ya ufugaji nyuki kuwa nyepesi na 

yenye kuvutia. Kwa mantiki hiyo, ukaguzi unaweza kufanywa kwa urahisi na kwa 

Kielelezo Na. 1: Manzuki ya kwenye mti

3.1.2 Manzuki ya kwenye jukwaa/kichanja

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye 
vichanja vyenye urefu wa takribani meta 1.2 kutoka ardhini. 
Makundi ya nyuki yanawekwa kwenye kimo ambacho ni rahisi 
kufanyia kazi hivyo kufanya kazi ya ufugaji nyuki kuwa nyepesi na 
yenye kuvutia. Kwa mantiki hiyo, ukaguzi unaweza kufanywa kwa 
urahisi na kwa usalama na hivyo kupunguza uwezekano wa kundi 
kujigawa na kuhama. Aina hii ya manzuki ina faida zifuatazo;

               i.   Ni rahisi kuweka na kuondoa mizinga kwenye kichanja;

               ii.  Mzinga wa nyuki hutulia kwenye kichanja wakati mfugaji  
          nyuki anafanya kazi; na

              iii.  Urinaji wa asali na udhibiti wa kiota cha majana unaweza  
          kufanywa kwa urahisi.

usalama na hivyo kupunguza uwezekano wa kundi kujigawa na kuhama. Aina hii ya 

manzuki ina faida zifuatazo; 

i. Ni rahisi kuweka na kuondoa mizinga kwenye kichanja;  

ii. Mzinga wa nyuki hutulia kwenye kichanja wakati mfugaji nyuki anafanya kazi; 

na 
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iii. Urinaji wa asali na udhibiti wa kiota cha majana unaweza kufanywa kwa 

urahisi. 

  

Kielelezo Na. 2: Manzuki ya kichanja cha chuma na kichanja cha mbao 

 

3.1.3 Manzuki ya kwenye nyumba 

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye majukwaa yenye kimo 

cha takribani meta 1.2 kwenye nyumba maalumu inayoweza kuwa imejengwa kwa 

tope na yenye matundu ukutani. Matundu haya huoanishwa na milango ya kuingilia 

nyuki kwenye mizinga ili kuwezesha kuingia na kutoka kwa urahisi. Katika manzuki 

haya, nyuki wanalindwa vyema dhidi ya hali ya hewa, wadudu, wanyama 

wanaowawinda na wezi. Zaidi ya hayo, shughuli zote zinaweza kufanyika muda 

wowote katika siku. 

Kielelezo Na. 2: Manzuki ya kichanja cha chuma na kichanja 
cha mbao

3.1.3 Manzuki ya kwenye nyumba

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye 
majukwaa yenye kimo cha takribani meta 1.2 kwenye nyumba 
maalumu inayoweza kuwa imejengwa kwa tope na yenye matundu 
ukutani. Matundu haya huoanishwa na milango ya kuingilia nyuki 
kwenye mizinga ili kuwezesha kuingia na kutoka kwa urahisi. 
Katika manzuki haya, nyuki wanalindwa vyema dhidi ya hali ya 
hewa, wadudu, wanyama wanaowawinda na wezi. Zaidi ya hayo, 
shughuli zote zinaweza kufanyika muda wowote katika siku.
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Kielelezo Na. 3: Manzuki ya kwenye Nyumba  

 

3.1.4 Banda la Nyuki 

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye majukwaa ndani ya 

banda maalumu linaloweza kuwa wazi au kuzungushiwa waya linaloruhusu nyuki 

 

Kielelezo Na. 3: Manzuki ya kwenye Nyumba  

 

3.1.4 Banda la Nyuki 

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye majukwaa ndani ya 

banda maalumu linaloweza kuwa wazi au kuzungushiwa waya linaloruhusu nyuki 

kuingia kwa uhuru kupitia milango ya mizinga. Nyuki wanalindwa vyema dhidi ya hali 

ya hewa, wadudu na wanyama wanaowawinda. 

 

 

 

 

 

 

 

 

       vii.  Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa wa kikao cha      
    Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya kwenye  
    Kamati ya Ushauri ya Mkoa ukiambatisha ramani ya   
              eneo ikionesha vyema mipaka ya hifadhi inayopende 
    kezwa na fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa       
    kikamilifu na kutiwa saini na viongozi wa kijiji na wilaya;

      viii.  Kuwasilisha wizarani maombi ya uanzishwaji wa Hifa
             dhi ya Nyuki inayopendekezwa  yakiambatishwa na        
   muhtasari ulioidhinishwa  na Kamati ya Ushauri ya          
   Mkoa, ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka na  
   fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa kikamilifu   
   na kutiwa saini na uongozi wa kijiji, wilaya na mkoa;

       ix.  Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo  
   la nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa  
   Hifadhi ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na  
   gazeti moja au zaidi yanayosomwa kwenye eneo   
   linalokusudiwa kuhifadhiwa kwa lengo la kupokea  
       maoni au ushauri au pingamizi kutoka kwa mtu au  
   kikundi cha watu au mwakilishi.  Tangazo hilo  litadumu   
   kwa muda  wa siku tisini; na

     x .  Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya siku  
   tisini kuhusu tangazo la nia lililotolewa kwa kuzingatia  
   sheria za nchi, waziri anaweza kutoa tangazo la kulitangaza   
   rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Taifa kwenye  
   Gazeti la Serikali.

Kielelezo Na. 3: Manzuki ya kwenye Nyumba

3.1.4 Banda la Nyuki

Haya ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inawekwa kwenye 
majukwaa ndani ya banda maalumu linaloweza kuwa wazi au 
kuzungushiwa waya linaloruhusu nyuki kuingia kwa uhuru kupitia 
milango ya mizinga. Nyuki wanalindwa vyema dhidi ya hali ya 
hewa, wadudu na wanyama wanaowawinda.
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kuingia kwa uhuru kupitia milango ya mizinga. Nyuki wanalindwa vyema dhidi ya hali 

ya hewa, wadudu na wanyama wanaowawinda. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na. 4: Banda la Nyuki 

 

3.1.5 Manzuki ya upenuni mwa nyumba 

Haya ni manzuki ambayo mizinga inawekwa upenuni mwa nyumba za kuishi. 

2.1.3 Hifadhi ya Nyuki ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa

Hifadhi ya nyuki ya  Mamlaka  ya  Serikali  za  Mitaa ni hifadhi 
inayomilikiwa na kusimamiwa na Serikali za Mitaa, itaanzishwa 
kwa ofisa anayehusika kuzingatia utaratibu ufuatao.

              i. Kubainisha eneo;

             ii. Kufanya kikao na Halmashauri ya Kijiji kwa lengo la      
       kuwasilisha kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki;

            iii. Kufanya Mkutano Mkuu wa Kijiji kwa lengo la kuwasilisha  
       kusudio la kuanzisha Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata   
       ridhaa ya Halmashauri  ya Kijiji;

            iv. Kupima na kubainisha mipaka ya eneo linalopendekezwa  
                 kuwa Hifadhi ya Nyuki baada ya kupata ridhaa ya mkutano   
       mkuu wa kijiji;

            v.  Kuandaa   ramani  ya  eneo  hilo  kwa  kuwashirikisha     
       wataalam kutoka ofisi ya ardhi, misitu na ufugaji nyuki     
                 katika wilaya inayohusika;  

            vi. Kuwasilisha muhtasari ulioidhinishwa wa Mkutano Mkuu  
       wa Kijiji kwenye Baraza la Madiwani la Halmashauri ya    
       Wilaya   ukiambatisha  ramani   ya   eneo   inayoonesha
                vyema  mipaka  ya  hifadhi  inayopendekezwa na fomu  
       maalum  (Kiambatisho Na. 1)  iliyojazwa  kikamilifu  na  
       kutiwa saini na viongozi wa kijiji;

           vii. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya atalitambulisha         
       eneo kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Mamlaka ya Serikali za  
       mitaa;

 

Kielelezo Na. 4: Banda la Nyuki 

 

3.1.5 Manzuki ya upenuni mwa nyumba 

Haya ni manzuki ambayo mizinga inawekwa upenuni mwa nyumba za kuishi. 

Manzuki haya yanawekwa mizinga ya nyuki wasiouma kwa lengo la kuwalinda dhidi 

ya wezi na maadui wa nyuki kama vile mchwa na nyegere. 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na. 4: Banda la Nyuki

3.1.5 Manzuki ya upenuni mwa nyumba

Haya ni manzuki ambayo mizinga inawekwa upenuni mwa 
nyumba za kuishi. Manzuki haya yanawekwa mizinga ya nyuki 
wasiouma kwa lengo la kuwalinda dhidi ya wezi na maadui wa 
nyuki kama vile mchwa na nyegere.
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Manzuki haya yanawekwa mizinga ya nyuki wasiouma kwa lengo la kuwalinda dhidi 

ya wezi na maadui wa nyuki kama vile mchwa na nyegere. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo Na. 5: Manzuki ya upenuni mwa nyumba 

 

3.1.6 Uchaguzi wa manzuki 

Uchaguzi wa eneo zuri la kuanzisha manzuki ni suala muhimu sana ili kuwa na 

uzalishaji wa mazao ya nyuki kwa kiwango cha juu. Hivyo, katika kuchagua eneo hilo 

mfugaji anatakiwa kuzingatia yafuatayo; 

i. Kuchagua eneo lenye mimea mingi inayotoa maua ya kutosha na yanayofaa 

kwa chakula cha nyuki; 

ii. Kuanzisha manzuki kwenye eneo lililo katika umbali usiozidi kilometa tatu 

kutoka kwenye chanzo cha kuaminika cha maji safi, vinginevyo weka chanzo 

mbadala; 

iii. Kuanzisha manzuki umbali usiopungua kilometa saba kutoka kwenye maeneo 

ya mashamba na viwanda vinavyotumia kemikali; 

iv. Kuanzisha manzuki umbali usiopungua kilometa moja kutoka kwenye maeneo 

ya umma (shule, soko, kanisa, hospitali, n.k) isipokuwa kwa makundi ya nyuki 

wasiouma; 

v. Kuchagua eneo linalofikika kwa urahisi; 

vi. Kuepuka eneo linalojaa maji; na 

 

 

 

 

Kielelezo Na. 5: Manzuki ya upenuni mwa nyumba

3.1.6 Uchaguzi wa manzuki

Uchaguzi wa eneo zuri la kuanzisha manzuki ni suala muhimu 
sana ili kuwa na uzalishaji wa mazao ya nyuki kwa kiwango cha 
juu. Hivyo, katika kuchagua eneo hilo mfugaji anatakiwa kuzingatia 
yafuatayo:

               i.  Kuchagua  eneo  lenye  mimea  mingi inayotoa maua  
         ya kutosha na yanayofaa kwa chakula cha nyuki;

              ii.  Kuanzisha  manzuki  kwenye eneo lililo katika umbali   
         usiozidi  kilometa  tatu  kutoka  kwenye  chanzo  cha  
                   kuaminika  cha  maji  safi,  vinginevyo  weka  chanzo    
         mbadala;

              iii.  Kuanzisha   manzuki  umbali   usiopungua   kilometa 
                   saba kutoka kwenye maeneo ya mashamba na viwanda    
         vinavyotumia kemikali;
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              iv.  Kuanzisha manzuki umbali usiopungua kilometa moja          
         kutoka kwenye maeneo ya umma (mfano shule, soko,  
         kanisa na hospitali) isipokuwa kwa makundi ya nyuki  
         wasiouma;

              v.  Kuchagua eneo linalofikika kwa urahisi;

             vi.  Kuepuka eneo linalojaa maji; na

            vii.  Kuepuka maeneo yenye upepo mkali.

3.1.7 Uwezo wa eneo kuhimili makundi ya nyuki

Hiki ni kigezo kingine muhimu cha kuzingatia wakati wa kuanzisha 
manzuki. Mfugaji nyuki anapaswa kuhakikisha idadi ya makundi 
katika eneo haizidi uwezo wa kuhimili wa eneo linalohusika. Kwa 
muktadha huo, mfugaji nyuki atatekeleza yafuatayo:

               i.   Atachagua aina ya manzuki kulingana na eneo;

              ii.   Atakuwa na makundi ya nyuki kwenye mizinga kulingana  
          na  uwezo  wa  eneo  kuhimili  makundi  hayo  kama 
           ilivyoainishwa kwenye jedwali Na. 1;

              iii.  Atachagua mtindo wa upangiliaji wa mizinga ya nyuki   
          kulingana na aina ya manzuki;

              iv.  Ataweka/atatundika mizinga ya nyuki kulingana na  
         aina ya mazuki;

     v.  Mizinga  inayowekwa  kwenye  nyumba  au banda la  
                   nyuki,  nafasi  kati  ya  mzinga mmoja na mwingine na
                   nafasi kati ya safu moja na nyingine isipungue meta   
                   moja (1) kwa urahisi wa utendaji kazi; na 
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         ix. Kuwasilisha  muhtasari   ulioidhinishwa   wa   kikao    
     cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya  
     kwenye Kamati ya Ushauri ya Mkoa ukiambatisha  
     ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka ya  hifadhi        
     inayopendekezwa na fomu maalum (Kiambatisho     
     Na. 1) iliyojazwa kikamilifu na kutiwa saini na viongozi  
     wa kijiji na wilaya;

          x. Kuwasilisha  wizarani  maombi  ya  uanzishwaji  wa   
     Hifadhi ya Nyuki inayopendekezwa yakiambatishwa              
     na muhtasari ulioidhinishwa na Kamati ya Ushauri   
     ya Mkoa, ramani ya eneo ikionesha vyema mipaka  
     na fomu maalum (Kiambatisho Na. 1) iliyojazwa  
     kikamilifu na kutiwa saini na uongozi wa kijiji, wilaya      
     na mkoa;

         xi. Endapo maombi yatakubaliwa, waziri atatoa tangazo  
     la nia ya kulitangaza eneo linalopendekezwa kuwa  
     Hifadhi ya Nyuki kwenye Gazeti la Serikali pamoja na  
              gazeti moja au zaidi  yanayosomwa  kwenye  eneo  
              linalokusudiwa  kuhifadhiwa  kwa lengo la kupokea  
     maoni  au ushauri au pingamizi kutoka kwa mtu au  
     kikundi cha watu au mwakilishi. Tangazo hilo litadumu  
     kwa muda wa siku tisini; na

         xii. Endapo hakutakuwa na pingamizi lolote baada ya  
     siku  tisini  kuhusu  tangazo  la  nia  lililotolewa kwa 
              kuzingatia   sheria  za   nchi,  waziri  anaweza  kutoa 
     tangazo  la kulitangaza rasmi eneo hilo kuwa Hifadhi    
     ya Nyuki ya Kijiji kwenye Gazeti la Serikali. 

            vi.  Inashauriwa kuingiza mizinga ya nyuki kwenye nyumba   
          au kibanda cha nyuki ikiwa tayari imepata makundi ya  
          nyuki.

3.1.8 Kupata kundi la nyuki kwa ajili ya mzinga

Hii ni Sayansi na Sanaa ya kuingiza kundi la nyuki kwenye 
mzinga kwa lengo la kuvuna mazao yake. Hatua hii ni muhimu 
sana kwenye ufugaji nyuki. Hata hivyo, imebainika kuwa wafugaji 
nyuki wengi wana idadi kubwa ya mizinga ambayo haina makundi 
ya nyuki. Hivyo, mfugaji nyuki anaweza kutumia njia zifuatazo ili 
kupata kundi la nyuki kwa ajili ya mizinga:

                i. Kuambika na kutundika mzinga wa nyuki ili kuvutia  
         kundi la nyuki;

                ii. Kukamata kundi la nyuki kwa kutumia mzinga mdogo  
                    wa kukamatia kundi;

               iii. Kununua kundi la nyuki na kuhamishia kwenye mzinga  
          wa nyuki; na

Jedwali Na. 1: Uwezo himilivu wa eneo kwa makundi ya nyuki 
kulingana na aina ya uoto

Na. Aina ya Uoto

 1 Msitu wenye miti mingi au 40 –50 uliofunga
2 Kichaka 40–50  

 

3 Mbuga/Nyika 15 –25   

4 40 
  

5 40   

6 Mazao Mseto 

Idadi ya makundi ya 
nyuki kwa ekari

Shamba la miti ililopandwa
Shamba la Mkonge

20 au pungufu
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              iv.  Kuhamisha  kiota  kwenda kwenye mzinga kwa kundi  
                   la nyuki wasiouma.

Angalizo: Safisha na ambika tena mzinga ambao haujapata 
kundi la nyuki kila baada ya wiki nne ili kuvutia kundi la nyuki.

3.2 USIMAMIZI WA MANZUKI

Hizi ni jumla ya shughuli za kila siku zinazofanyika kwenye 
manzuki kulingana na hali ya hewa au mabadiliko ya msimu na 
kuendana na malengo ya awali ya uanzishwaji wa manzuki. 
Aidha, ili kuwa na makundi ya nyuki yenye afya na uzalishaji 
mkubwa wa mazao ya nyuki yenye ubora unaokubalika, mfugaji 
nyuki anatakiwa kuzingatia: kalenda ya ufugaji nyuki, kukagua 
manzuki, kuzuia na kudhibiti maadui na magonjwa ya nyuki, 
kuzuia moto na kutunza kumbukumbu. Usimamizi ni jukumu 
muhimu katika uzalishaji endelevu na wenye tija wa mazao ya 
nyuki. Hivyo, ni muhimu kwa mfugaji nyuki kufahamu na kufuata 
njia sahihi za usimamizi wa manzuki.

3.2.1 Kalenda ya Ufugaji Nyuki

Huu ni mpango wa utekelezaji wa kila mwaka kwa mfugaji nyuki 
unaomsaidia kufahamu shughuli za kufanya kulingana na kipindi 
cha mwaka (Kiambatisho Na. 4). Katika maandalizi ya kalenda 
hiyo, mfugaji nyuki atapanga shughuli kwa kuzingatia vipindi 
vifuatavyo:

              i.    Msimu wa njaa;

             ii.    Msimu wa kujijenga;

            iii.    Msimu wa asali; na

            v.     Msimu wa kurina.
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3.2.2 Ukaguzi wa Manzuki

Mara baada ya manzuki kuanzishwa na mizinga kupata makundi 
ya nyuki, ni muhimu kufanya ukaguzi wa manzuki na makundi ya 
nyuki ili kuweza kufuatilia utendaji wao wa kazi. Katika ukaguzi wa 
manzuki, mfugaji nyuki atazingatia yafuatayo:

           i.  Kutembelea manzuki angalau mara mbili kwa mwezi;

          ii.  Kukagua  makundi  ya  nyuki  na  pale  inapobidi  kama  
     ifuatavyo:

                   Vaa mavazi ya kinga dhidi ya nyuki wakati wote wa   
         ukaguzi;

                   Tumia  bomba  la  moshi  wakati wote wa ukaguzi wa  
          mzinga;

                   Usizuie mlango wa mzinga kwa kusimama kwenye njia   
                   ya nyuki;

                   Fanya kazi kwa utulivu na epuka kelele zisizo za lazima;

                   Puliza  moshi  taratibu kwenye mlango wa mzinga na  
         ondoa mfuniko kwa uangalifu; na

                   Fungua  mzinga kwa  kutumia  patasi  ya  mzinga  na  
                   kagua maendeleo ya kundi la nyuki.

         iii.  Kwa manzuki ya wazi, epuka kufungua mzinga wa nyuki  
     wakati wa mvua au jua kali.
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 2.3 Uanzishaji wa Ukanda wa Ufugaji Nyuki

Serikali inaona ipo haja ya kuweka mkakati wa kisheria wa 
kuanzisha Ukanda wa Ufugaji nyuki kwenye Hifadhi za Misitu 
ya Taifa  au Serikali za Mitaa na Ardhi ya Jumla ili kuweza 
kuendeleza ufugaji nyuki. Sheria imebainisha hatua za kufuata 
wakati wa uanzishwaji wa ukanda wa ufugaji nyuki. Aidha, 
imempa mamlaka Mkurugenzi anayehusika na ufugaji nyuki na 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya kuweza kuanzisha 
ukanda wa ufugaji nyuki kwa jitihada zake  binafsi  au kwa 
kutekeleza matakwa ya umma.Pia, kwa upande mwingine 
Ukanda wa Ufugaji nyuki unaweza kuanzishwa moja kwa moja 
kwa kuzingatia utendaji wa sheria kwa maana kwamba: “Mtu 
yeyote ambaye wakati wa kuanza kutumika kwa Sheria hii 
alikuwa anafuga nyuki ndani ya Msitu wa Hifadhi ya Taifa au 
Mamlaka ya Serikali za Mtaa atachukuliwa kama amepata 
ruhusa ya Mkurugenzi kuendelea kufuga nyuki ndani ya Msitu 
wa Hifadhi ya Taifa au Mamlaka ya Serikali za Mtaa kana 
kwamba eneo analofugia nyuki ni Ukanda wa Ufugaji Nyuki”.

Mkurugenzi akishaanzisha Ukanda wa Ufugaji Nyuki, Sheria 
inautaka umma kuwasilisha maombi kwa Mkurugenzi kwa ajili 
ya kutumia eneo hilo kwa mujibu wa kifungu cha 24 (1).

              i.  Jamii au mtu yeyote kwenye jamii kuwasilisha kwa  
         mkurugenzi maombi ya kuanzishwa kwa ukanda  
         wa ufugaji nyuki kwa kuzingatia ridhaa yake;

     ii. Mkurugenzi  akiridhia kuanzisha ukanda wa ufugaji  
         nyuki atafuata hatua zifuatazo:

                    a) Atatoa tangazo la nia ya kuanzisha ukanda wa     
                        ufugaji  nyuki  kwenye  Gazeti  la  Serikali  na  
      kualika  umma  kuwasilisha  maoni yao kuhusu  
      tangazo hilo; 

3.2.3 Kuzuia na Kudhibiti maadui wa nyuki

Njia zinazotumiwa na wafugaji nyuki kuzuia na kudhibiti 
maadui wa nyuki hutofautiana kati ya eneo moja na lingine, pia 
hutofautiana kutoka njia za kimitambo na kikemikali. Ili kuzuia 
na kudhibiti maadui wa nyuki mfugaji nyuki:

              i.  Anapaswa  kuhakikisha  manzuki  inakuwa kwenye 
                  hali ya usafi kwa;

                    Kusafisha na kupitisha kwenye moto mizinga yote  
           isiyo na makundi angalau mara moja kwa mwezi;

                    Kuondoa nyasi au magugu yote chini ya miti au   
                    vichanja vilivyotundikwa mizinga angalau mara  
                    mbili kwa mwezi;

             ii.  Anaweza kutumia grisi, oili chafu au majivu kwenye  
        vichanja au waya unaoshikilia mzinga angalau mara  
        moja kwa miezi miwili ili kudhibiti wadudu wanaotambaa;

            iii.  Anapaswa  kutundika  mizinga  kwa  kutumia vifaa   
                 sahihi  kama  vile  nyaya  na  pia  vipande vya bati  
                 kwenye  miguu  ya  vichanja vya kuweka mizinga ili  
                 kuzuia mijusi na nyegere;

            iv.  Anapaswa kutumia dutu za mimea zinazofaa kudhibiti  
        maadui wa nyuki kama mchwa;

             v.  Anapaswa kuharibu maeneo ya mazalia ya maadui  
                  wa nyuki kwenye eneo la manzuki; na

   vi.  Anapaswa kuhakikisha kundi la nyuki lina nguvu ya  
         kupambana na maadui.
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3.2.4 Magonjwa ya Nyuki

Nyuki wanaweza kuathiriwa na magonjwa mbalimbali yanayosa-
babishwa na vimelea kama vile bakteria, virusi na kuvu. Aidha, 
inashauriwa kuchukua tahadhari mapema kwani ni njia nzuri zaidi 
ya kuyakinga makundi ya nyuki dhidi ya magonjwa. Hivyo, mfugaji 
nyuki anaelekezwa kuchukua tahadhari zifuatazo:

              i.   Kudumisha usafi wa manzuki;

             ii.   Kuepuka  uhamishaji  usio  wa  lazima  wa  vifaa  na   
                   sehemu za mzinga zilizotumika kutoka mzinga mmoja  
         kwenda mwingine;

            iii.   Kuepuka kuingiza  vifaa  na  bidhaa  za  ufugaji nyuki  
                  zilizotumika kutoka nje ya nchi; na

            iv.   Kutoa taarifa ya tabia au hali yoyote isiyo ya kawaida     
        kuhusu kundi la nyuki kwenye mamlaka inayohusika.

3.2.5 Kuzuia Moto

Mbinu za asili za urinaji wa asali zinahusisha matumizi ya moto ili 
kutoa moshi unaotumika kuwatuliza nyuki. Matumizi haya ya moto 
usio na udhibiti yana matokeo hasi ikiwa ni pamoja na kusababisha 
moto wa msituni, kuua nyuki na kuharibu makazi yao ya asili. Ili 
kulinda manzuki dhidi ya moto mfugaji nyuki anapaswa:

              i.   Kutengeneza na kusafisha barabara za kuzuia moto        
         kuzunguka manzuki angalau mara moja kwa mwaka;

              ii.  Kutumia bomba la moshi wakati wa utekelezaji wa kazi  
         kwenye manzuki badala ya moto usio na udhibiti;

              iii.  Kuweka alama za tahadhari kuzunguka manzuki na  
                   hifadhi za nyuki; na

 

 

             iv.  Kuzima  bomba  la moshi  mara tu baada ya kumaliza  
                  kazi kwenye manzuki.

3.2.6 Utunzaji wa Kumbukumbu

Utunzaji mzuri wa kumbukumbu utamsaidia mfugaji nyuki 
kufuatilia maendeleo ya makundi ya nyuki na kuratibu shughuli za 
manzuki. Katika utunzaji wa kumbukumbu za manzuki mfugaji 
nyuki:

                i.  Atarekodi aina ya mzinga;

               ii.  Ataweka lebo yenye alama ya utambulisho wa mzinga;

              iii.  Atarekodi idadi ya makundi ya nyuki kwenye manzuki;

              iv.  Atarekodi tarehe/muda wa ukaguzi wa mwisho;

               v.  Atarekodi  tarehe  ya  kundi  la  nyuki kuingia kwenye  
                   mzinga;

              vi.  Atarekodi  tarehe  ya  mwisho  wa  uvunaji  kwenye  
          manzuki;

             vii.  Atarekodi uzalishaji kwa mzinga;

            viii.  Anaweza  kurekodi  hali  na  tabia  ya kundi (kama ni  
         kali, pole, lenye uzalishaji mkubwa au dhaifu);

              ix. Atarekodi maadui wa nyuki au dalili zozote za magonjwa     
         ya nyuki; na

              x.  Anaweza  kurekodi  mapato  na  matumizi – kiasi cha  
         fedha kilichotumika au kupatikana baada ya mauzo.
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             iv.  Kuzima  bomba  la moshi  mara tu baada ya kumaliza  
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3.2.6 Utunzaji wa Kumbukumbu

Utunzaji mzuri wa kumbukumbu utamsaidia mfugaji nyuki 
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         fedha kilichotumika au kupatikana baada ya mauzo.
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SEHEMU YA NNE
          iv.   Kuweka alama zinazoonesha jina la manzuki na anwani  
         ya mmiliki kwa lengo la kuujulisha umma; na

            v.  Kuanzisha  manzuki  kwa  kuzingatia  mpango  wa  
          usimamizi wa eneo linalohusika.

3.1.1 Manzuki ya kwenye miti

Hii ni manzuki ambayo mizinga ya nyuki inaning’inizwa kwenye 
matawi ya miti au panda za matawi ya miti mikubwa katika mazingira 
ya nyumbani au maeneo yamisitu. Manzuki ya kwenye miti mara 
nyingi hutumika kwa ajili ya kufugia nyuki wanaodunga na 
yamezoeleka zaidi kwenye misitu ya miombo. Pia, manzuki haya 
yanaweza kutumika kwenye mashamba ya miti, maeneo ya kilimo 
mseto yanayojumuisha upandaji miti na ufugaji nyuki. Manzuki ya 
aina hii yana faida zifuatazo:

             i.  Mizinga  huwa  salama  dhidi  ya  moto  wa  ardhini,  
         wanyama, mafuriko, wadudu kama mchwa na sio rahisi         
         kuibwa;

            ii. Makundi yanayohama yanapendelea kuingia kwenye  
          mizinga iliyotundikwa juu kutoka ardhini;

               iii. Kuna uwezekano wa kuendelea na kilimo chini ya  
          miti yenye mizinga, hivyo kuwezesha matumizi ya  
          ardhi kwa zaidi ya shughuli moja;

              iv.  Nyuki katika manzuki haya wana usumbufu mdogo  
          kwa watu; na

               v.  Hayahitaji kuwekewa uzio.

4.0 USALAMA NA HUDUMA YA KWANZA

Watendaji kazi katika manzuki wanakuwa kwenye mazingira 
hatarishi kutokana na kung’atwa na wadudu na nyoka, kudungwa 
na nyuki, kujeruhiwa au kuuawa na wanyama wa porini, kupungukiwa 
maji mwilini, kuanguka kutoka kwenye mti, moto na majeraha ya 
mwili. Mfugaji nyuki anapaswa kufanya kazi za manzuki kwa 
kuzingatia taratibu zinazofahamika na zinazokubalika ili kuweza 
kuzuia na kushughulikia majeraha ya mwili. Ujuzi wa matumizi ya 
vifaa vya usalama na kutoa huduma ya kwanza ni mahitaji 
muhimu wakati wa kutekeleza kazi kwenye manzuki.

Ili kuhakikisha usalama wakati wa usimamizi na utekelezaji wa 
kazi za manzuki, yafuatayo yanashauriwa:

              i.   Wamiliki wa manzuki wanapaswa kuweka utaratibu wa  
         hatua za tahadhari kwa watendaji na wahudumu wa  
         manzuki zao;

              ii.  Watendaji na wahudumu wa manzuki wanapaswa  
                   kufundishwa juu ya usalama na huduma ya kwanza;

             iii.  Wafugaji nyuki wanapaswa kuwa na vifaa vya huduma   
         ya kwanza;

             iv.  Dawa na vifaa tiba vinapaswa kukaguliwa mara kwa  
                   mara ili kuhakikisha kuwa vipo ndani ya muda unaofaa  
         kwa matumizi; na

            v.    Kubeba kisanduku cha huduma ya kwanza chenye vifaa  
                   vyote wakati wote wa utekelezaji wa kazi katika manzuki.
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SEHEMU YA TANO

5.0 UFUATILIAJI NA TATHMINI

Ufuatiliaji na Tathmini ni nyenzo inayotumika kufuatilia na 
kujua kama shughuli zilizopangwa zinatekelezwa kama 
ilivyokusudiwa. Idara ya Misitu na Nyuki itakuwa ikifanya 
Ufuatiliaji na Tathmini endelevu ya mwongozo huu ili kuhakikisha 
utekelezaji wake unafanyika kama ilivyokusudiwa. Hivyo, 
mambo yatakayobainishwa kwenye Ufuatiliaji na Tathmini 
yatatumiwa na Wizara kwa lengo la kuboresha sekta ya ufugaji 
nyuki.
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KUHIFADHI HIFADHI MPYA YA NYUKI NA KUBADILISHA 
MIPAKA (VARIATION) KWA HIFADHI YA NYUKI YA KIJIJI, 

BINAFSI, SERIKALI KUU NA SERIKALI ZA MITAA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

FOMU MAALUM

                                          OFISI YA KATA......................
                                                                   
                                                                    S.L.P.................................. 

                                                                    Tarehe............................... 

Kumb.Namba........................

Kuhifadhiwa Hifadhi ya Nyuki ya Kijiji, Binafsi, Halmashauri au Serikali 
Kuu (Jina la Hifadhi).............................................................................
.............................................................................................................

Kijiji cha........................................ Kata ya........................................

Madaraka ya Kata yanaidhinisha kuhifadhiwa kwa eneo lililotajwa 
hapo juu kuwa Hifadhi ya Nyuki ya Kijiji/Binafsi/Halmashauri/Serikali 
Kuu.

JINA NA SAINI...............                   JINA NA SAINI............................               

MWENYEKITI WA KIJIJI             AFISA MTENDAJI KATA

Tarehe.....................................          Tarehe.........................................

Kiambat isho Na.  1 :  Fomu maalumu ya kuidhin isha
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OFISI YA WILAYA

                                               OFISI YA WILAYA..............................

                                                               S.L.P.................................. 

                                                               Tarehe............................... 

Kumb.Namba..........................

Madaraka ya Wilaya yanakubaliana na uamuzi wa Kata kuhusu 
kuhifadhiwa kwa hifadhi ya Nyuki iliyotajwa hapo juu

JINA NA SAINI....................        JINA NA SAINI..............................

 MKURUGENZI MTENDAJI        MKUU WA WILAYA

Tarehe..................................       Tarehe..........................................
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              iv.  Kuanzisha manzuki umbali usiopungua kilometa moja          
         kutoka kwenye maeneo ya umma (mfano shule, soko,  
         kanisa na hospitali) isipokuwa kwa makundi ya nyuki  
         wasiouma;

              v.  Kuchagua eneo linalofikika kwa urahisi;

             vi.  Kuepuka eneo linalojaa maji; na

            vii.  Kuepuka maeneo yenye upepo mkali.

OFISI YA MKOA

                                      OFISI YA WILAYA....................................

                                                             S.L.P.................................. 

                                                             Tarehe............................... 

Kumb.Namba..........................

Madaraka ya Wilaya yanakubaliana na uamuzi wa Kata kuhusu 
kuhifadhiwa kwa hifadhi ya Nyuki iliyotajwa hapo juu

JINA NA SAINI.....................      JINA NA SAINI.............................

KATIBU TAWALA (M)         MKUU WA MKOA

Tarehe....................................    Tarehe......................................... 
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Jedwali Na. 1: Uwezo himilivu wa eneo kwa makundi ya nyuki 
kulingana na aina ya uoto

Kiambatisho Na. 2: Fomu ya Tathmini ya Rasilimali 

Jina la Hifadhi 

ya Nyuki 

 

Eneo (hekta)  Tarehe  

Mimea ya Chakula cha Nyuki 

Spishi Jina Maarufu Umbo (Mti, Kichaka, 

mtambaa, mimea) 

1.   

2.   

3.   

4.   

Aina ya 
uoto 

Msitu 
mataji wazi 

Kichaka Savana Nyika Nyingine 

     

Rasilimali za Maji 

Chemchemi za 
kudumu na mito 

  

Ardhi oevu   

Limbiko (Bwawa, 
Hodhi, Ziwa, n.k) 
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Idadi ya 

makundi ya 

nyuki 

yanayofugwa 

Nyuki wanaodunga Nyuki wasiodunga 

  

Uwezo 

tarajiwa wa 

uvunaji wa 

mazao ya 

nyuki 

Asali Nta Gundi ya 

Nyuki 

Sumu ya 

Nyuki 

Chavua 

     

Shughuli 

zinazopendekezwa za 

usimamizi mf. Kudhibiti 

moto, kupanda mimea ya 

chakula cha nyuki 
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Kiambatisho Na. 3: Mfano wa Muundo wa Mpango wa Usimamizi 
wa Hifadhi ya Nyuki

SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI

Kipengele 1 Taarifa za Awali

  Hali ya kiuchumi na kijamii ya wilaya

  Umiliki na Usimamizi wa hifadhi ya nyuki

  Hatua za uanzishwaji wa hifadhi ya nyuki

Kipengele 2 Maelezo ya eneo (hatua ya uchunguzi)

  Mahali  hifadhi  ilipo,  tabia  ya nchi, mipaka, ukubwa, umiliki na     
   historia ya hifadhi ya nyuki

  Tathmini Orodha: hali ya hifadhi ya nyuki na orodha ya rasilimali       
   za ufugaji nyuki

  Ramani: ramani za rasilimali shirikishi na ramani za upimaji

  Jamii: (makundi ya watumiaji na wadau), haki na  faida

  Mpango wa Usimamizi uliopo (kama upo) 

  Masharti ya kisheria (kama yapo)

Kipengele 3 Kusudi na Malengo

Kila hifadhi ya nyuki lazima ibainishe malengo ya usimamizi 
yanayoendana na kusudi la kuanzishwa kwake, kama vile;

          (a) Kuwa chanzo kikuu cha jeni ya nyuki



39

         (b) Kuwa chanzo cha makundi ya nyuki wanaodunga  
  na wasiodunga

             (c) Kuimarisha uhifadhi wa bioanuai

             (d) Kuzalisha mazao ya nyuki

             (e) Usimamizi na matumizi endelevu ya rasilimali za  
            nyuki

              (f) Kuimarisha kipato cha jamii

             (g) Kuwa eneo la burudani (Utalii wa nyuki)

Kipengele 4 Muundo wa kitaasisi na mikakati ya usimamizi

  Elezea muundo wa kitaasisi wa usimamizi wa hifadhi ya nyuki 

  Toa taarifa kuhusu;
             - Muundo wa kamati (kama ipo)
                  - Kanuni za maadili pale zinapohitajika
                  - Faida na hasara
                  - Majukumu na usimamizi
                  - Makundi ya watumiaji na wadau
                  - Sheria ndogondogo kwa hifadhi za nyuki za Mamlaka  
            ya Serikali za Mitaa na Vijiji.
                  - Utatuzi wa migogoro

SEHEMU YA PILI: MIKAKATI YA UTEKELEZAJI

Kipengele 1 Ugawaji wa kanda katika hifadhi ya nyuki (pale 
inapowezekana/inapohitajika)

   Kanda ndani ya hifadhi ya nyuki (kanda tofauti kutegemeana na    
   rasilimali  zilizopo  ndani  ya hifadhi na malengo mf. Ukanda wa   
   ufugaji nyuki, utalii wa nyuki, utamaduni)
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3.2.4 Magonjwa ya Nyuki

Nyuki wanaweza kuathiriwa na magonjwa mbalimbali yanayosa-
babishwa na vimelea kama vile bakteria, virusi na kuvu. Aidha, 
inashauriwa kuchukua tahadhari mapema kwani ni njia nzuri zaidi 
ya kuyakinga makundi ya nyuki dhidi ya magonjwa. Hivyo, mfugaji 
nyuki anaelekezwa kuchukua tahadhari zifuatazo:

              i.   Kudumisha usafi wa manzuki;

             ii.   Kuepuka  uhamishaji  usio  wa  lazima  wa  vifaa  na   
                   sehemu za mzinga zilizotumika kutoka mzinga mmoja  
         kwenda mwingine;

            iii.   Kuepuka kuingiza  vifaa  na  bidhaa  za  ufugaji nyuki  
                  zilizotumika kutoka nje ya nchi; na

            iv.   Kutoa taarifa ya tabia au hali yoyote isiyo ya kawaida     
        kuhusu kundi la nyuki kwenye mamlaka inayohusika.

3.2.5 Kuzuia Moto

Mbinu za asili za urinaji wa asali zinahusisha matumizi ya moto ili 
kutoa moshi unaotumika kuwatuliza nyuki. Matumizi haya ya moto 
usio na udhibiti yana matokeo hasi ikiwa ni pamoja na kusababisha 
moto wa msituni, kuua nyuki na kuharibu makazi yao ya asili. Ili 
kulinda manzuki dhidi ya moto mfugaji nyuki anapaswa:

              i.   Kutengeneza na kusafisha barabara za kuzuia moto        
         kuzunguka manzuki angalau mara moja kwa mwaka;

              ii.  Kutumia bomba la moshi wakati wa utekelezaji wa kazi  
         kwenye manzuki badala ya moto usio na udhibiti;

              iii.  Kuweka alama za tahadhari kuzunguka manzuki na  
                   hifadhi za nyuki; na

 

 

             iv.  Kuzima  bomba  la moshi  mara tu baada ya kumaliza  
                  kazi kwenye manzuki.

3.2.6 Utunzaji wa Kumbukumbu

Utunzaji mzuri wa kumbukumbu utamsaidia mfugaji nyuki 
kufuatilia maendeleo ya makundi ya nyuki na kuratibu shughuli za 
manzuki. Katika utunzaji wa kumbukumbu za manzuki mfugaji 
nyuki:

                i.  Atarekodi aina ya mzinga;

               ii.  Ataweka lebo yenye alama ya utambulisho wa mzinga;

              iii.  Atarekodi idadi ya makundi ya nyuki kwenye manzuki;

              iv.  Atarekodi tarehe/muda wa ukaguzi wa mwisho;

               v.  Atarekodi  tarehe  ya  kundi  la  nyuki kuingia kwenye  
                   mzinga;

              vi.  Atarekodi  tarehe  ya  mwisho  wa  uvunaji  kwenye  
          manzuki;

             vii.  Atarekodi uzalishaji kwa mzinga;

            viii.  Anaweza  kurekodi  hali  na  tabia  ya kundi (kama ni  
         kali, pole, lenye uzalishaji mkubwa au dhaifu);

              ix. Atarekodi maadui wa nyuki au dalili zozote za magonjwa     
         ya nyuki; na

              x.  Anaweza  kurekodi  mapato  na  matumizi – kiasi cha  
         fedha kilichotumika au kupatikana baada ya mauzo.

  Inaweza kuhusisha ramani inayoonesha namna hifadhi ya nyuki    
  ilivyogawanywa kwenye kanda mbalimbali.

Kipengele 2 Shughuli za usimamizi na maelekezo

Ili kuwa na hifadhi bora na endelevu onesha jinsi utakavyotekeleza 
yafuatayo;

  Ulinzi wa hifadhi ya nyuki
   - Uwekaji wa njia za kukinga moto kuzunguka manzuki
   - Utekelezaji wa sheria (kuandaa sheria ndogondogo, doria za  
     makundi)
   - Udhibiti wa magonjwa na maadui wa nyuki

  Upandaji wa mimea kwa ajili ya nyuki
   - Utambuzi wa spishi za miti (Melliferous species)
   - Kufanya upandaji miti na kurudishia miti

  Namna ya kufika kwenye hifadhi ya nyuki
   - Andaa barabara, madaraja, kambi na njia za waenda kwa  
     miguu

  Ufugaji wa nyuki wanaodunga (Apiculture) na wasiodunga      
  (Meliponiculture)
    - Uanzishaji wa manzuki za makundi ya nyuki wanao  
      dunga na wasiodunga
    - Utoaji wa vyanzo vya maji
    - Ujenzi wa kambi za wafugaji nyuki
    - Usimamizi wa nyuki

   Matumizi ya hifadhi za nyuki
    - Uvunaji wa mazao ya nyuki
    - Uvunaji wa uyoga
    - Uvunaji wa spishiteule za miti
    - Matumizi ya dawa
    - Sehemu za matambiko
    - Utalii wa nyuki
    - Mafunzo ya utafiti
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3.2.4 Magonjwa ya Nyuki

Nyuki wanaweza kuathiriwa na magonjwa mbalimbali yanayosa-
babishwa na vimelea kama vile bakteria, virusi na kuvu. Aidha, 
inashauriwa kuchukua tahadhari mapema kwani ni njia nzuri zaidi 
ya kuyakinga makundi ya nyuki dhidi ya magonjwa. Hivyo, mfugaji 
nyuki anaelekezwa kuchukua tahadhari zifuatazo:

              i.   Kudumisha usafi wa manzuki;

             ii.   Kuepuka  uhamishaji  usio  wa  lazima  wa  vifaa  na   
                   sehemu za mzinga zilizotumika kutoka mzinga mmoja  
         kwenda mwingine;

            iii.   Kuepuka kuingiza  vifaa  na  bidhaa  za  ufugaji nyuki  
                  zilizotumika kutoka nje ya nchi; na

            iv.   Kutoa taarifa ya tabia au hali yoyote isiyo ya kawaida     
        kuhusu kundi la nyuki kwenye mamlaka inayohusika.

3.2.5 Kuzuia Moto

Mbinu za asili za urinaji wa asali zinahusisha matumizi ya moto ili 
kutoa moshi unaotumika kuwatuliza nyuki. Matumizi haya ya moto 
usio na udhibiti yana matokeo hasi ikiwa ni pamoja na kusababisha 
moto wa msituni, kuua nyuki na kuharibu makazi yao ya asili. Ili 
kulinda manzuki dhidi ya moto mfugaji nyuki anapaswa:

              i.   Kutengeneza na kusafisha barabara za kuzuia moto        
         kuzunguka manzuki angalau mara moja kwa mwaka;

              ii.  Kutumia bomba la moshi wakati wa utekelezaji wa kazi  
         kwenye manzuki badala ya moto usio na udhibiti;

              iii.  Kuweka alama za tahadhari kuzunguka manzuki na  
                   hifadhi za nyuki; na

 

 

             iv.  Kuzima  bomba  la moshi  mara tu baada ya kumaliza  
                  kazi kwenye manzuki.

3.2.6 Utunzaji wa Kumbukumbu

Utunzaji mzuri wa kumbukumbu utamsaidia mfugaji nyuki 
kufuatilia maendeleo ya makundi ya nyuki na kuratibu shughuli za 
manzuki. Katika utunzaji wa kumbukumbu za manzuki mfugaji 
nyuki:

                i.  Atarekodi aina ya mzinga;

               ii.  Ataweka lebo yenye alama ya utambulisho wa mzinga;

              iii.  Atarekodi idadi ya makundi ya nyuki kwenye manzuki;

              iv.  Atarekodi tarehe/muda wa ukaguzi wa mwisho;

               v.  Atarekodi  tarehe  ya  kundi  la  nyuki kuingia kwenye  
                   mzinga;

              vi.  Atarekodi  tarehe  ya  mwisho  wa  uvunaji  kwenye  
          manzuki;

             vii.  Atarekodi uzalishaji kwa mzinga;

            viii.  Anaweza  kurekodi  hali  na  tabia  ya kundi (kama ni  
         kali, pole, lenye uzalishaji mkubwa au dhaifu);

              ix. Atarekodi maadui wa nyuki au dalili zozote za magonjwa     
         ya nyuki; na

              x.  Anaweza  kurekodi  mapato  na  matumizi – kiasi cha  
         fedha kilichotumika au kupatikana baada ya mauzo.

  Ukusanyaji wa mapato
    - uanzishaji ada/vibali/mazao na huduma za hifadhi ya nyuki

   Mgawanyo wa manufaa
    - Andaa mfumo wa mgawanyo wa gharama za uendeshaji  
     na manufaa

   Uwezeshaji wa kifedha
     - Bainisha vyanzo vya fedha

SEHEMU YA TATU: MAPITIO YA MPANGO WA USIMAMIZI

   Bainisha muda uliopangwa kufanya mapitio ya mpango wa  
   usimamizi

SEHEMU YA NNE: UFUATILIAJI NA TATHMINI

   Ratiba ya ufuatiliaji
   Namna tathmini itakavyofanyika
   Viashirio vitakavyotumika vibainishwe

VIAMBATISHO

   Hati ya umiliki wa ardhi (kama kipo)

   Orodha ya mimea ya chakula cha nyuki ndani ya hifadhi  
   ya nyuki 
   Bango kitita kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini
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