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1. UTANGULIZI 

1.1 Maelezo ya Jumla 

Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (Tanzania Forest Services Agency) 
ulianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Wakala; the Executive Agencies Act Cap. 245 
(Revised Edition 2009), kutangazwa katika Gazeti la Serikali (GN 269) la Julai 30, 
2010 na kuzinduliwa Julai 18, 2011. Kuanzishwa kwa TFS kumezingatia pia Sera za 
Taifa za Misitu na Ufugaji Nyuki za 1998, na Sheria za Misitu na Nyuki Sura 323 na 
Sura 224 za 2002. 
 
Wakala huu uliundwa chini ya Programu ya Serikali ya Maboresho katika Utumishi 
wa Umma ya mwaka 2000 (Public Service Reforms Programme (PSRP 2000)). 
Programu hii ililenga kuimarisha Idara na Wakala wa Serikali (Ministerial 
Departments & Agencies (MDAs)) kutoa huduma bora za kiutendaji zaidi katika 
utumishi wa umma. Kiutendaji Wakala unatekeleza majukumu yaliyokuwa ya Idara 
ya Misitu na Nyuki isipokuwa utungaji wa sera, sheria na programu za sekta za misitu 
na nyuki na kusimamia vyuo vya mafunzo ya misitu na nyuki. 

Wakala umekabidhiwa kusimamia rasilimali za misitu na nyuki zenye ukubwa hekta 

milioni 16.65 (40%) kati ya eneo lote la misitu hektari millioni 48.1 au (55%) ya eneo 

la Tanzania Bara (millioni 88.6). Muhutasari wa umiliki wa ardhi yenye misitu 

umeooneshwa kwenye Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Umiliki wa Ardhi yenye Misitu 

Umiliki wa Rasilimali Misitu Eneo (Milloni Ha) Asilimia 

Serikali Kuu (Forest and Wildlife reserves) 16.835 35 

Serikali za Mitaa 3.367 7 

Serikali za Vijiji 21.645 45 

Sekta Binafsi 3.367 7 

Ardhi yenye misitu isiyohifadhiwa chini ya TFS 2.405 5 

Nyingine 0.481 1 

Jumla 48.1 100 

 
Kimuundo Wakala umegawanyika katika ngazi kuu nne ambazo ni: Makao Makuu, 
Kanda na Mashamba ya miti na Wilaya. Menejimenti ya Wakala inajumuisha 
Mtendaji Mkuu, Wakurugenzi watatu (Usimamizi wa Maendeleo ya Rasilimali, 
Mipango na Matumizi ya Rasilimali na Huduma za Uendeshaji), Meneja wa Vitengo 
vya Sheria na Ugavi, Mhasibu Mkuu na Mkaguzi Mkuu wa Ndani. Wakala una kanda 
saba (7) na mashamba ya miti 18 na kila kanda au shamba huongozwa na meneja. 
Aidha, kati ya wilaya 169 za Tanzania Bara wilaya 133 zina meneja wa TFS.  

1.2 Lengo Kuu la Kuanzishwa TFS 

Lengu Kuu la kuanzishwa kwa Wakala wa Huduma za Misitu ni kuhakikisha uwepo 
wa usimamizi madhubuti, wenye ufanisi na tija wa rasilimali za misitu na nyuki; 
kuongeza thamani ya mazao ya misitu na nyuki na kutoa huduma bora kwa umma 
kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu za utumishi wa umma.  
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1.3 Dira 

Kuwa kielelezo bora katika usimamizi endelevu wa rasilimali za misitu na nyuki. 

1.4 Dhima 

Kuwa na usimamizi endelevu wa rasilimali za taifa za misitu na nyuki ili kuchangia 
kikamilifu mahitaji ya kijamii, kiuchumi, ki-ikolojia na kiutamaduni kwa kizazi cha sasa 
na kijacho. 

1.5 Maadili makuu 

Wakala unaongozwa na maadili makuu yafuatayo: 
Kuzingatia weledi, Uwazi na uwajibikaji, Uadilifu, Ufanisi na ufasaha, Kutunza siri 
Kutoa huduma bora, Ubunifu wenye kuleta mabadiliko chanya, Kufanya kazi kwa 
ushirikiano. 

1.6 Majukumu Makuu ya Wakala 

Wajibu na majukumu ya TFS yameainishwa kwenye “Establishment Order (GN No 
269)” ya tarehe 30 Julai 2010. Wakala una majukumu makuu yafuatayo: 
 

a) Kuanzisha na kusimamia Misitu ya Hifadhi na Hifadhi za Nyuki za Serikali kuu;  
b) Kuanzisha na kusimamia mashamba ya miti na manzuki za Serikali kuu;  
c) Kusimamia rasilimali za misitu na nyuki katika ardhi ya jumla (General Land);  
d) Kusimamia utekelezaji wa Sheria za Misitu na Ufugaji Nyuki katika maeneo 

yaliyo chini ya Wakala;  
e) Kukusanya Maduhuli yatokanayo na mazao ya misitu;  
f) Kutoa huduma za ugani katika maeneo ya Wakala;  
g) Kufanya biashara ya mazao na huduma za Misitu na Ufugaji Nyuki;  
h) Uperembaji na tathimini kuhusu utekelezaji wa kazi za Wakala.  

2. MAFANIKIO MAKUU TANGU KUANZISHWA WAKALA 

Mafanikio ya Wakala yamepatikana kupitia utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 
kwanza wa miaka mitatu (2011-20014) na sasa Wakala unatekeleza Mpango 
Mkakati wa pili wa miaka mitano (2014-2019).  
 
Kuna Malengo Makuu (Objectives) tano katika Mpango Mkakati wa wakala ambayo 

yanaaisha Malengo matatu yanayolenga majukumu ya msingi (core functions) na 

Malengo mawili yanayohusu masuala mtambuka. Majukumu ya msingi 

yanatekelezwa na Malengo matatu ambayo ni: 

a) Kuimarisha uwezo wa taasisi kutoa huduma kwa umma (Institutional capacity 
to deliver services stregthened). 

b) Kuhakikisha upatikanaji wa mazao bora ya misitu na nyuki (Sustainable supply 
of quality forest and bee products enhanced). 

c) Kuimarisha mifumo ikolojia na bionuwai (Stable ecosystem and biological 
diversity maintained). 

 

Masuala mtambuka hutekelezwa kupitia Malengo Makuu mawili ambayo ni: 
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(i) Kupunguza maambukizi ya VVU na kuboresha huduma kwa wathirika wa VVU 

(HIV/AIDS infections reduced and supportive services to people living with 

HIV/AIDS improved). 

(ii) Kuboresha masuala ya utawala bora na jinsia (Good governance and gender 

balance enhanced). 

 
Kufuatana na Malengo Makuu (Objectives) utekelezaji wa Mpango Mkakati, 
mafanikio yamegawanyika katika maeneo makuu yafuatayo:  

2.1 Kujenga na Kuimarisha Mifumo ya Kiutendaji ya Taasisi 

a) Kuanzisha na kuimarisha Kanda saba za Wakala ili kuleta ufanisi na tija katika 

kutekeleleza majukumu ya uhifadhi na usimamizi misitu nchini. Wakala 

umeanzisha ofisi na kuwa watumishi katika Wilaya 133 kati ya wilaya 169 nchini. 

Aidha Wakala umeongeza rasilimali watu wa kada mbalimbali ya kusimamia 

rasilimali za misitu na nyuki kutoka watumishi 1,469 mwaka 2010/2011 hadi 

kufikia watumishi 2,072 mwaka 2014/2015 sawa na ongezeko la watumishi 880 

wa kada mbalimbali. Wakala ulirithi watumishi 1469 wa kada mbalimbali kutoka 

Idara ya Misitu na Nyuki (Kiambatisho Na. 1).  

 
b) Kuwa na Mifumo na Mwongozo wa Utendaji Kazi, Hati ya Kuanzisha Wakala , 

Mpango Mkakati, Mpango wa Biashara wa Mwaka, Mfumo wa Wazi wa Mapitio 
na Tathmini ya Utendaji Kazi (OPRAS), Uperembaji na Tathmini, Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja na Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko. Aidha mifumo 
mingine inayotumiwa na Wakala kutekeleza majukumu yake ni Mfumo wa 
Usimamizi na Uhakiki wa Fedha (Integrated Financial Management System 
(IFMS)), Human Capital Information Management System, Masjala na Uhasibu.   

 
c) Wakala umeandaa Muundo wa Utumishi (Schemes of Service) ambao ulipitishwa 

kwa ajili ya kuanza kutumika mwaka wa fedha 2016/2017, pamoja na kupatiwa 
Kasma (Vote) yake Namba TR 47. Muundo huu mpya una kada ya “Forest 
Guards”. 

 
d) Wakala umejenga majengo 18 katika mashamba ya miti, barabara mpya za 

msituni za kilomita 277.8na kukarabati kilomita 11,536.21, madaraja 55 na mnara 
mmoja.  

 
e) Vitendea kazi: Wakala umeendelea kuboresha vitendea kazi ilivyorithi kutoka 

Idara ya Misitu na Nyuki kwa kukarabati na kununua vingine kulingana na 
Mipango kazi ya utekelezaji kwa kila mwaka tangu kuanzishwa kwake. Wakala 
umefanikiwa kununua magari-4WD 47, malori 10, pikipiki 300, mitambo 
mikubwa (motor grader 1, Minibus 2, Wheel loader 1 na soil compactor 1) na 
vifaa vingine kama vilivyooneshwa kwenye Kiambatisho Na.2. 

 
 



4 

 

2.2 Kuanzisha na Kusimamia Misitu ya Hifadhi na Hifadhi za Nyuki za Serikali 
kuu 

 

a) Takwimu za Misitu kwa ajili ya mipango endelevu na kufanya maamuzi 

sahihi.  

 

Tathmini za Rasilimali za Misitu (National Forest Resource Monitoring and 

Assessment (NAFORMA imefanyika na kutoa takwimu sahihi za rasilimali za misitu 

nchini zitakazotumika katika kufanya maamuzi sahihi ya jinsi ya kusimamia rasilimali 

hizo kiuendelevu. Taarifa ya NAFORMA inapatikana katika tovuti ya Wakala 

(www.tfs.go.tz). Aidha, takwimu hizi zinawezesha kutoa taarifa katika Mifumo ya 

Kimataifa kuhusu hali ya misitu Tanzania. 

 

b) Uendelezaji wa Mashamba ya Miti na Kuongoa maeneo yaliyoharibika 

Pamoja na kurithi mashamba 14 kutoka Idara ya Misitu na Nyuki, Wakala 

umeanzisha mashamba manne hivyo kufikisha mashamba 18 yenye eneo la hekta 

284,549.85 kati hizo, hektari 96,500 zimepandwa miti.  

 

Kwa kipindi cha miaka minne, Wakala imeongeza kasi ya upandaji miti kutoka hekta 

1,275 kwa mwaka hadi hekta 8,000 kwa mwaka. Katika kipindi cha miaka mitano, 

Wakala umeweza kupanda jumla ya hekta39,776 katika mashamba yake, ambapo 

Hekta 24,695.5zilirudishiwa kupandwa miti baada ya kuvunwa na hekta 15,080.5 ni 

upandaji katika maeneo mapya. Wakala umetayarisha Mipango ya Usimamizi katika 

mashamba yote 18 ya miti. 

 

JEDWALI Na. 2: Upandaji Miti kwenye Mashamba 

 Mwaka Maeneo 
Yaliyovunwa (Ha) 

Maeneo Mapya 
(Ha) 

Jumla (Ha) 

2010/11 6,897.00  949.20   7,846.20  

2011/12 5,383.00  2,673.00   8,056.00  

2012/13 4,653.30  3,006.30   7,659.60  

2013/14 4,219.00  3,745.00   7,964.00  

2014/15 3,543.20  4,707.00   8,250.20  

JUMLA 24,695.50  15,080.50   39,776.00  

 

Aidha, miche ya miti ya aina mbalimbali imepandwa katika jumla ya hekta 210 za 

maeneo ya misitu yaliyoharibika (degraded forests). 

c) Kuimarisha mipaka ya Hifadhi za misitu na nyuki 

 

Kazi ya kuimarisha mipaka ya hifadhi 235 (51.64%) kati ya misitu ya hifadhi 455 ya 

TFS imefanyika ili kuzuia uvamizi wa misitu kwa ajili ya makazi, kilimo na ufaugaji. 

Sorovea na kusafisha mipaka yenye urefu wa kilomita 14,834 vimefanyika katika 

http://www.tfs.go.tz/
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misitu ya asili ya hifadhi ya kuvunwana isiyoyakuvunwa.Vilevilemaboya 3,006 

(beacons), vibao vya alama 4,728 (sign boards), mashimo ya mwelekeo 1,053 

(directional trenches) na kupandamiti kwenye mpaka wa urefu wa kilomita 127 

vimetekelezwa. Aidha, ramani 40 za misitu ya hifadhi na ramani 3 za hifadhi za nyuki 

zinazopendekezwa ulifanyika. 

 

d) Kuboresha Ufugaji Nyuki 

Jumla ya manzuki 21 zenye mizinga 3,870 zilisimamiwa na hekta 69,613 za hifadhi 

za nyuki zimependekezwa. Wakala uligawa mizinga 14,076kwa vikundi na wadau 

mbalimbali. Aidha, wilaya 29 na mashamba ya miti 7 zimeanzisha manzuki 36 na 

kutundika mizinga 4,184. 

 

Vilevile Wakala umefanikiwa kuanzisha Chama cha kuendeleza ufugaji nyuki 

Tanzania.Chama hiki kinaunganisha wafugaji nyuki wote nchini 

e) Kuimarisha ulinzi wa misitu  

Wakala uliweza kufanya doria ya jumla ya siku za doria 399,464 katika maeneo 

inayoyasimamia ambapo ilikamata mbao 295,508; magunia ya mkaa 97,451; milango 

1,380; magogo 13,983; nguzo 148,397;na wahalifu 132 walikamatwa (kesi 60 zipo 

mahakamani).  

f) Usimamizi misitu 

(i) Wakala umetayarisha Mpango bora wa usimamizi na uhifadhi wa misitu, na 

moja ya mikakati iliyopo kwenye mpango huo ni kupanda hekta 185,000 za miti 

kwa mwaka kwa kushirikiana na wadau ili kuziba pengo la mita za ujazo 19.5 

milioni kwa mwaka za timbao hadi kufikia mwaka 2030.  

 

(ii) Wakala umeimarisha usimamizi shirikishi wa misitu (Participatotry Forest 

Management-PFM) ambapo Mwongozo wa kugawana majukumu na manufaa 

umetayarishwa na kukubaliwa na wadau. Vijiji 163 vimefundishwa jinsi ya 

kushiriki katika usimamizi wa pamoja na jumla ya hekta 7.7 milioni zimewekwa 

katika usimamizi uliojikita kwa jamii.  

(iii) Wakala umetoa elimu ya uhifadhi katika jumla ya vijiji 1,872 na kuwasomesha 

watumishi 523.  

2.3 Kuboresha Ukusanyaji wa Maduhuli ya Serikali  

2.3.1 Mapato na Vyanzo Vyake 

 

Jumla ya TSh 303,831,222,078 zilikusanywa na TFS katika kipindi cha miaka minne 

(2011/12 – 2014/2015). Kufuatana na Taarifa za Fedha (Financial Statements) kwa 
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miaka minne (2011/12 – 2014/2015), zinaonesha Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania umekusanya jumla ya TSh 293,501,326,391.  Mapato haya ni mafanikio ya 

asilimia 106 ya jumla ya lengo la maotea ya TSh 278,696,117,456 kwa kipindi cha 

miaka minne. Taarifa hizo za fedha hazijajumuisha TSh 10,620,931,746 

zilizokusanywa kama VAT na CESS kwa miaka ya 2011/12 na 2012/13. 

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16 hadi Disemba 13, 2015, Wakala 

umefanikiwa kukusanya TSh 44,079,623,078.77 ambazo ni sawa na 99.42% ya 

maoteo ya TSh 44,337,146,000 ya kipindi cha Julai – Disemba 2015. Mwenendo huu 

unaashiria kuweza kufika malengo ya nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2015/16. 

Hivyo, jumla ya mapato halisi yaliyokusanywa hadi Disemba 13, 2015 ni TSh 

334,199,799,298. Mapato haya hukusanywa kama mrahaba na ada mbalimbali za 

mazao na huduma za misitu na nyuki. Aina ya zao na huduma pamoja na chanzo 

chake vimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 2. 

 

 Jedwali Na. 2: Aina ya mazao na Huduma za misitu na nyuki na vyanzo vyake  

S/N Zao/ Huduma  Chanzo 

1 Magogo na Veneer  Mashamba ya Miti, Misitu ya Asili – ilioyohifadhiwa 
na ile ya ardhi huria  

2 Nguzo  Mashamba ya Miti, Misitu ya Asili – ilioyohifadhiwa 
na ile ya ardhi huria 

3 Kuni na Mkaa (Wood fuel) Mashamba ya Miti, Misitu ya asili 

4 Utalii ekojia (Ecotourism) Mashamba ya miti, Hifadhi za misitu ya asili 
ikihusisha misitu ya hifadhi asilia na misitu ya 
Mikoko  

5 Maeneo ya kufanyia tafiti na 
materials 

Mashamba ya miti, na Misitu ya asili  pamoja na 
misitu ya hifadhi asilia (nature reserves)  

6 Maeneo kwa ajili ya minara 
ya simu 

Misitu ya Maeneo ya Miinuko (Mountainous) 
forests 

7 Uchimbaji madini  Misitu ya hifadhi 

8 Mitishamba (Medicinal plants) Mashamba na Misitu ya Asili   

9 Usajili wa wafanyabiashara  Wafanya biashara mazao ya misitu  

10 Mazao ya Nyuki  (honey & 
bees wax) 

mashamba ya miti na misitu ya asili 

11 vibali vya kuingiza na 
kusafirisha mazao ya misitu  
ndani na nje (Export and 
import permits) 

Wafanyabiashara  

12 Fomu za maombi na kibali 
cha kusafirishia mazao ya 
misitu  

wawekezaji na wafanya biashara  

13 Logging and Miscellaneous 
Deposit Account (LMDA) 

Mashamba ya miti  

 
Jedwali Na. 3 linaonesha mchanganuo wa makusanyo kulingana na vyanzo 

mbalimbali kama ilivyooneshwa kwenye Taarifa za Fedha (Financial Statements). 
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Aidha, Taarifa za Fedha (Audited Financial Statements) katika mwaka wa fedha 

2011/12 na 2012/13 hazikujumuisha makusanyo ya VAT na CESS ingawa takwimu 

zake zilipatikana kutoka vituo vinavyokusanya. 
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Jedwali Na. 3: Maduhuli yaliyokusanywa na Wakala yaliyokusanywa kwa Kila Chanzo  kwa Miaka Minne Kufuatana na 
Taarifa za Fedha (Audited Financial Statements) 

 (2011/2012 -2014/2015)  

Kifungu 
Na. 

Maelezo  
Makusanyo kwa Mwaka (TSh) 

Jumla 
2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 

110620 
Forestry Export Certificate 
and import Permit 

313,324,005 621,284,814 522,553,924 586,893,517.49 2,044,056,260 

140112 
Rent – Telecommunication 
tower 

 -    18,885,000 14,000,000 41,815,620.00 74,700,620 

140354 Forestry Royalties 45,719,098,965 39,648,773,868 40,689,419,558 61,357,266,744.13 187,414,559,135 

140313 
Receipts from Registration 
fees 

811,004,567 1,525,584,438 5,496,468,022 1,864,142,268.51 9,697,199,296 

140340 
Receipts from 
compounding fees  

95,905,585 1,221,899,993 747,786,616 320,473,222.00 2,386,065,416 

140347 Exploration/Mining  -    11,748,000 2,108,000 347,137,120.00 360,993,120 

140261 
Receipts from Honey and 
bees wax  

6,907,200 7,180,060 21,162,616 9,908,939.00 45,158,815 

140357 
Receipts from Sale of 
Confiscated Forest 
Products 

  21,888,954 374,894,437   396,783,391 

140365 
Receipts from Recovery of 
stores 

 -    4,355,750 58,000   4,413,750 

140345 
Receipts from Transit 
Pass fees 

  320,209,965 2,807,170,824 566,693,782.25 3,694,074,571 

140344 
Receipts from Entrance 
fee to Natural Forests  

  21,375,690 4,164,800 54,514,347.00 80,054,837 

140346 
Receipts From Camping 
fee to Nature Reserves 

  101,493,765 3,130,674 18,444,756.00 123,069,195 

140370 Recovery of Public money     100,000 98,000.00 198,000 

140283 
Receipts from Sale of 
Tender Documents 

  1,250,000 3,700,000 4,475,000.00 9,425,000 
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Kifungu 
Na. 

Maelezo  
Makusanyo kwa Mwaka (TSh) 

Jumla 
2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 

140343 
Receipts from Research 
Fees 

    39,807,460 20,346,511.00 60,153,971 

140368 Miscellaneous Receipts 2,292,399,589 602,847,082 7,514,693,226 402,510,613.78 10,812,450,511 

  Unsubmitted document   3,205,539,771     3,205,539,771 

  
Upcountry Collection 
Accounts untransfered 

  704,122,500     704,122,500 

  Inspection fee  -        72,000.00 72,000 

  Road fee       2,180,010.00 2,180,010 

  
Application form for 
harvesting licence 

      152,571,799.00 152,571,799 

  Jumla ndogo 49,238,639,911 48,038,439,650 58,241,218,157 65,749,544,250 221,267,841,969 

  LMDA (a) 11,174,962,860 11,732,889,363 12,636,282,939 13,447,101,199.65 48,991,236,362 

  TaFF (b) 3,338,883,101 3,188,309,104 2,690,345,278 3,152,945,078.87 12,370,482,562 

  CESS (c)     698,785,333 862,509,412.35 1,561,294,745 

  VAT (d)     4,250,808,177 5,059,662,576.02 9,310,470,753 

  Jumla ndogo ((a) – (d)) 14,513,845,961.00 14,921,198,467.00 20,276,221,727.00 22,522,218,266.89 72,233,484,422 

  JUMLA KUU 63,752,485,872.00 62,959,638,117.00 78,517,439,884.49 88,271,762,517.05 293,501,326,391 
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NB: Kufuatana na taarifa zilizopokelewa kutoka vituoni, jumla ya Shs 9,094,941,640 

zilikusanywa kama VAT na TSh 1,525,990,106 zilikusanywa kama CESS kwa miaka 

ya 2011/12 na 2012/13 kama ilivyooneshwa hapo chini. 

 AINA/MWAKA 2011/12 2012/13 Jumla 

VAT (TSh) 4,123,806,388 4,971,135,252 9,094,941,640 

CESS (TSh) 655,118,427 870,871,679 1,525,990,106 

Jumla (TSh) 4,778,924,815 5,842,006,931 10,620,931,746 

  2.3.1 Mwenendo wa Maduhuli kabla na baada ya kuanzishwa Wakala 

Ukusanyaji maduhuli yanayotokana na mazao ya misitu na huduma unaonekana 

kuongezeka kwa kasi hasa baada ya kuanzishwa kwa Wakala. Jedwali Na. 4 

linaonesha makadirio na makusanyo halisi ya makusanyo kwa kipindi cha miaka 10. 

Miaka mitano ya utekelezaji wa Idara ya Misitu na Nyuki (FBD) na miaka minne ya 

utekelezaji wa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (Kielelezo Na. 1).  

Jedwali Na. 4:  Maoteo na Makusanyo ya Maduhuli kwa kipindi cha miaka kumi 
(2005/2006 – 2015/2016) 

Taasisi Mwaka Maoteo (TSh) 
Ukusanyaji Halisi 

(TSh) 
Asilimia ya 
makusanyo 

FBD
1
 2005/06 10,106,150,000 10,961,257,440 108 

FBD 2006/07 11,898,002,000 15,558,990,053 131 

FBD 2007/08 15,601,740,000 26,447,226,072 170 

FBD 2008/09 23,673,889,000 25,166,959,462 106 

FBD 2009/10 23,825,361,000 28,406,865,318 119 

FBD/TFS 2010/11 54,704,086,834 39,258,242,578 72 

TFS 2011/12 54,156,486,816 63,752,485,873 118 

TFS 2012/13 75,137,556,879 62,668,602,056 83 

TFS 2013/14  68,173,076,760 80,441,400,451 118 

TFS 2014/15  81,228,596,000 88,271,762,517 109 

TFS 2015/16
2
 87,596,411,000 44,079,623,078.77.3 50.32 

                                                 

1 FBD – Forest and Beekeeping Division ndani ya Wizara ya Maliasili na Utalii 

2 Kipindi cha miezi 6 (Julai – Desemba, 2015) 
3 Makusanyo hadi Disemba 28, 2015 
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Kielelezo Na.1: Mwenendo wa ukusanyaji maduhuli kabla na baada ya TFS 

 

2.3.2 Mambo Yaliyochangia Kuongezeka kwa Ukusanyaji Maduhuli  

Jitihada mbalimbali zimefanywa na Wakala kuongeza mapato, kama ilivyooneshwa 
katika taarifa hii. Ongezeko hili limeonekana kwa kiasi kikubwa baada ya kuanzishwa 
kwa Wakala katika kipindi cha mwaka 2011/12 hadi sasa. Mambo yaliyochangia 
kuongezeka kwa mapato hayo ni pamoja na: 

a) Kufanya mapitio ya viwango vya tozo ya mazao na huduma za misitu kila baada 

ya miaka miwili. Katika kutekeleza hili TFS kupitia Wizara ilitoa Tangazo la 

Serikali (GN) kwa vipindi vya mwaka 2011 kwa GN 432/2011; mwaka 2013 GN 

433/2013 na mwaka 2015 GN 324/2015. Mapitio haya yalifanyika yakizingatia 

gharama za kuanzisha na kuendeleza mashamba ya miti pamoja na usimamizi 

wa misitu yote kwa ujumla, hali/mwenendo wa soko la mazao ya misitu na kwa 

kuzingatia  mfumuko wa bei (inflation). Viwango hivyo viliongezwa kwa kiasi cha 

kati ya 10% na 28% kila ilipofanyika mapatio ya Tangazo la Serikali kwa 

kuzingatia utafiti uliofanyika kabla ya kubadili viwango vya mrahaba na ada. 

b) Uuzaji wa miti ya mitiki kwa njia ya minada (Auction) na makubaliano (Private 

Agreements) kwa kuzingatia Kanuni za Misitu za mwaka 2004. Utaratibu huu 
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umeongeza ushindani na kuongeza bei ya soko hivyo kuongeza mapato kwa 

Wakala. 

c) Kuajiri na kutawanya watumishi katika vituo hivyo kuchangia kuimarisha 

usimamizi misitu na udhibiti wa uvujaji wa mapato na rasilimali za misitu na 

nyuki.  

d) Kuvuna miti katika mashamba kwa kuzingatia mpango wa uvunaji wa 

mashamba na kupata kiasi cha ujazo wa miti kinachostahili kuvunwa kwa 

mwaka, na kuuza kwa bei ya soko. Hali hiyo ilichangia upatikanaji wa  maduhuli 

yanayotarajiwa. 

e) Kufanya doria za kupanga na kushitukiza katika maeneo ya misitu, barabarani 

mipakani, baharini na sehemu za biashara;  

f) Kufanya ukaguzi wa kawaida na wa kushitukiza katika vituo vya ukusanyaji wa 

maduhuli ili kubaini kama sheria na taratibu za fedha na biashara ya mazao ya 

misitu na nyuki  zinazingatiwa. 

g) Kuongeza vitendea kazi hivyo kuleta ufanisi katika kusimamia ukusanyaji wa 

maduhuli na uhifadhi wa rasimali misitu na nyuki. 

h) Kuimarisha usimamizi wa uvunaji katika misitu ya asili kwa kupitia Kamati za 

uvunaji za Wilaya. 

i) Kutoa elimu na kuongeza uelewa wa wadau kuhusu sheria, kanuni na taratibu 

za biashara ya mazao na huduma za misitu. 

2.3.3  Mgawanyo wa Maduhuli 

 

Jumla ya TSh 303,831,222,078 zilikusanywa na TFS katika kipindi cha miaka minne 

(2011/12 – 2014/2015). Mapato haya yaligawanywa kwa kuzingatia Sheria ya Wakala 

Sura 245, Sheria ya Misitu Na 14 na Sheria ya Ufugaji Nyuki Na 15, Establishment 

Order No 269, Waraka wa Hazina (Treasury Circular) Namba 6 wa 2011/12 na Sheria 

nyingine pamoja na Mpango wa Kibiashara wa TFS wa kila mwaka.  

 

Hivyo, mapato yaligawanywa  kwa ajili ya kugharamia shughuli za Wakala kulingana 

na Mpango wa Kibiashara; Kuchangia Mfuko Mkuu wa Hazina kupitia Wizara; Mfuko 

wa Misitu Tanzania uliopo chini ya usimamizi wa Wizara; Kodi ya Ongezeko la 

Thamani (VAT) chini ya TRA; na Ushuru wa Halmashuri za Wilaya (CESS). 

 

Katika kipindi miaka minne (2011/12 hadi 2014/15, jumla ya TSh 111,529,122,828 

(36.71%) zimewasilishwa Hazina kupitia Wizara; Mfuko wa Misitu Tanzania (TaFF) 

uliopo chini ya Wizara TSh 12,370,482,561 (4.07%); Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) kama kodi ya ongezeko la thamani (VAT) TSh 18,405,412,393 (6.06%); na 

Halmashauri za Wilaya TSh 3,087,284,851 (1.02%) na Taasisi chini ya Wizara 
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(TAWIRI, FTI, FITI na BTI)
4
 TSh 2,506,612,500 (0.83%)  Aidha, jumla ya TSh 

155,932,306,945 (51.32%) ya mapato yote TSh 303,831,222,078 yalitumika 

kugharamia kazi za Wakala ikijumuisha kuendeleza mashamba ya miti na kusimamia 

misitu ya asili na ufugaji nyuki. Jedwali Na. 5 linaonesha mgawanyo wa mapato 

yaliyokusanywa na TFS. 

                                                 

4 TAWIRI = Tanzania Wildlife Research Institute 

FTI = Forestry Research Institute 

FITI = Forestry Industries Training Institute 

BTI = Beekeeping Training Insitute 
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Jedwali Na. 5: Mgawanyo wa Mapato yaliyokusanywa na TFS (2011/12 – 2014/15) 

Eneo la mgawanyo wa 
maduhuli/ Mwaka 

2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 Jumla (TSh.) % 

Mapato 
yaliyowasilishwa Hazina 
kupitia MNRT (TSh) 

31,074,228,042 20,454,894,786 30,000,000,000 30,000,000,000 111,529,122,828 36.71 

Mapato 
yaliyowasilishwa Mfuko 
wa Misitu Tanzania 
(TSh) 

3,338,883,101 3,188,309,104 2,690,345,277 3,152,945,079 12,370,482,561 4.07 

Mapato 
yaliyowasilishwa TRA 
(VAT (TSh) 

4,123,806,388 4,971,135,252 4,250,808,177 5,059,662,576 18,405,412,393 6.06 

Mapato 
yaliyowasilishwa 
H/Wilaya (CESS (TSh) 

655,118,427 870,871,679 698,785,333 862,509,412 3,087,284,851 1.02 

Mapato 
yaliyowasilishwa Taasisi 
chini ya Wizara 
(TAWIRI, FTI, FITI na 
BTI) (TSh) 

796,612,500 607,500,000 480,000,000 622,500,000 2,506,612,500 0.83 

LMDA (Mashamba ya 
miti) (TSh) 

11,174,962,860 11,732,889,363 12,636,282,939 13,447,101,200 48,991,236,362 16.12 

Makusanyo yaliyobaki 
TFS (TSh) 

17,367,799,370 26,685,008,803 27,761,218,159 35,127,044,250 106,941,070,582 35.20 

Jumla ya Mapato 
(TSh) 

68,531,410,689 68,510,608,987 78,517,439,885 88,271,762,517 303,831,222,078 100.00 
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2.3.4 Maelezo ya Maduhuli yaliyobaki  TFS  

Jedwali Na 5 la mgawanyo wa maduhuli linaonesha Wakala umepata TShs 

155,932,306,944 katika kipindi cha miaka minne Kiasi hicho ni sawa na asilimia 51.3 

ya maduhuli yote. Fedha hizo zinatokana na Tozo la kuendeleza Mashamba ya Miti 

(LMDA Tshs 48,991,236,362) na sehemu ya mrahaba na ada za mazao ya misitu na 

nyuki (Tsh 106,941,070,582.87). Maduhuli hayo yametumika kugharamia shughuli 

mbalimbali za msingi za TFS (core functions) katika kuhifadhi, kusimamia rasilimamili 

za misitu na nyuki ikiwa pamoja na kuendeleza mashamba ya miti.  

 

Wakala umeendelea na utaratibu wa kukusanya fedha kwa ajili ya uendelezaji wa 

mashamba ya miti (LMDA), hasa katika shughuli za ustawishaji, ujenzi na ukarabati wa 

barabara za msituni. Fedha hizi ambazo zinabaki katika akaunti za mashamba 

zinatumika kwa kuzingatia bajeti iliyoidhinishwa. Mashamba matatu (3) yaani Sao Hill, 

Meru/USA na North Kilimanjaro (Rongai) kati ya mashamba ya miti 18 ya Wakala 

yanakusanya fedha (LMDA) inayokidhi bajeti yake na mashamba mengine 

yanakusanya pungufu kutokana na kuwa na ujazo mdogo wa miti iliyokomaa kwa 

kuvunwa. 

 

Mashamba yenye upungufu/yanayokusanya LMDA isiyokidhi bajeti yake na yale 

ambayo hayana uvunaji ni mashamba mapya ya Ruvu, Wino, Mbizi na Korogwe na 

mashamba yenye uvunaji mdogo na yasiyovuna ambayo ni Buhindi, Kawetire, Kiwira, 

Longuza, Mtibwa, Rondo, Rubare, Rubya, Shume, Ukaguru na West Kilimanjaro. 

Mashamba haya 15 yanatengewa au kuongezewa bajeti katika fedha zinazotoka katika 

vyanzo vingine/mashamba mengine na kutumiwa kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 

kuendeleza mashamba. 

2.3.5 Ubunifu na Mikakati ya Kuongeza Mapato ya Wakala 

Pamoja na ufanisi uliooneshwa na Wakala katika ukusanyaji wa maduhuli, Wakala una 

fursa zaidi ya kuongeza mapato yake. Mikakati kadhaa imeandaliwa kwa ajili ya 

kuongeza ukusanyaji wa maduhulio hayo na kuendelea kuziba mianya ya uvujaji wa 

mapato. Mikakati ifuatayo imeandaliwa: 

a) Kufuatilia mwenendo wa mapato ya kila wiki kutoka kila kituo; 

b) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika vituo 

vya kukusanyia mapato ya Wakala; 

c) Kutoa maelekezo ya mara kwa mara ya namna bora ya ukusanyaji na uwasilishaji 

wa maduhuli yanayokusanywa.  

d) Ukusanyaji wa mapato ya Wakala kwa njia ya ki-electronic. 

e) Kufanya uperembaji kwa kila robo mwaka; 

f) Kuongeza watumishi wa kada ya 'Walinzi wa misitu' (Forest Guards) katika 

Muundo wa Utumishi wa Wakala; hivyo kuímarisha udhibiti na usimamizi wa 

rasilimali za misitu na nyuki na kupunguza mianya ya upotevu wa mapato; 



16 

 

g) Kufanya mzunguko wa mara kwa mara wa watumishi wanaokaa katika vituo vya 

kukusanyia mapato; 

h) Wakala unaandaa mfumo wa utambuzi na uthibiti wa vihatarishi -(Risk 

management framework). 

3. MWENENDO WA MATUMIZI KATIKA KUTEKELEZA MAJUKUMU YA WAKALA 

3.1. Mwenendo wa Matumizi Kwa Kila Lengo Kuu (Objective) 

Jumla ya TSh 141,346,690,760 zimetumika kwa kipindi cha miaka minne (2011/12 – 

2014/15) kutekekeleza Mpango Mkakati I wa miaka mitatu (2011/12 – 2013/14). Aidha, 

katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2013/14, Jumla ya Shs 1,242,159,886 zilitumiwa 

na Wizara kwa ajili ya kutekeleza Operesheni Tokomeza. Aidha jumla ya Shs. 

569,503,137 kama zilivyooneshwa kwenye taarifa ya fedha ya mwaka 2014/15 

zilitumika na Wizara kwa shughuli mbalimbali kama mkopo. 

 

Jedwali Na. 7  linaonesha muhtasari wa mwenendo wa Matumizi kwa kila Lengo Kuu 

kwa Mpango Mkakati I (2011/2012 - 2013/2014); na Jedwali Na. 8 linaonesha 

muhutasari wa mwenendo wa Matumizi kwa kila Lengo Kuu – mwaka wa kwanza 

2014/15 wa Mpango Mkakati II wa miaka mitano (2014/15- 2018/19).   

 

Mwenendo wa matumizi katika Mpango Mkakati I unaonesha kuwa mkazo ulitiliwa 

katika kutelekeleza majukumu ya msingi ya Wakala, ambapo katika "Lengo B 

Kuhakikisha upatikanaji wa mazao bora ya misitu na nyuki", matumizi yalikuwa 

Tshs 50,379,283,314 (50.22%) kwa ajili ya uendelezaji mashamba ya miti; kuimarisha 

mipaka ya misitu na kufanya tathmini ya rasilimali za misitu nchini (NAFORMA). 

Shughuli nyingine za kujenga uwezo na uendeshaji wa taasisi kwenye Lengo D, 

ikiwemo ununuzi wa magari na mitambo, ujenzi nyumba za watumishi katika mashamba 

na kanda; majengo ya ofisi; kuandaa mifumo ya uendeshaji; kusimamia ukusanyaji wa 

maduhuli na kujenga uwezo wa utendaji kazi kwa watumishi zilitumia Tshs 

40,902,344,467 (40.78%) za matumizi ukilinganisha na malengo mengine. 

 

Matumizi katika Mkakati II kwa Mwaka wa Fedha 2014/2015 yanaonesha kuwa Lengo 

C Kuimarisha uwezo wa taasisi lina matumizi ya Tshs 22,355,574,417 (48.27%) na 

Lengo D upatikanaji wa mazao ya misitu na nyuki na kuimarisha mifumo ikolojia lina 

matumizi Tshs 15,308,589,836 (33.05%) kwa umuhimu wake yakilinganishwa na 

malengo mengine ya Mkakati II.  Maelezo ya viwango vya asilimia za matumizi 

vinaendelea kusisitiza kuwa Lengo C linahusu Kuendelea kujenga na Kuimarisha 

Mifumo ya Kiutendaji ya Taasisi ikijumuisha ununuzi wa ardhi za mashamba, viwanja, 

magari pamoja na vitendea kazi vingine. Lengo D linahusu usimamizi wa misitu 

ikijumuisha ustawishaji wa mashamba ya miti, kusafisha na kufungua mipaka, kuondoa 

wavamizi katika misitu na kuendeleza shughuli za ufugaji nyuki.  
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Jedwali Na. 7: Muhutasari wa mwenendo wa Matumizi kwa kila Lengo Kuu kwa Mpango Mkakati I (2011/2012 - 

2013/2014); 

DHUMUNI/ MWAKA 2011/12 2012/13 2013/14 JUMLA % YA 
MATUMIZI 

  BAJETI MATUMIZI BAJETI MATUMIZI BAJETI MATUMIZI BAJETI MATUMIZI   

OBJECTIVE A: 
HIV/AIDS infections 
reduced and 
supportive services to 
people living with 
HIV/AIDS improved; 

           
76,750,00

0  

             
24,150,000  

        
202,432,500  

        
153,894,500  

          
210,915,000  

        
191,981,500  

            
490,097,500  

            
370,026,000  

0.37 

OBJECTIVE B: 
Sustainable supply of 
quality forest and bee 
products enhanced 

   
13,505,60

4,836  

     
15,905,929,7

42  

  
12,080,350,48

8  

   
11,680,734,8

99  

     
24,801,454,185  

   
22,792,618,

673  

      
50,387,409,50

9  

      
50,379,283,314  

50.22 

OBJECTIVE C: Stable 
ecosystem and 
biological diversity 
maintained 

     
4,361,314,

800  

        
1,608,563,76

1  

     
4,958,086,173  

     
3,732,016,09

5  

       
4,084,413,143  

     
2,994,713,7

98  

      
13,403,814,11

6  

        
8,335,293,654  

8.31 

D.  Institutional 
capacity to deliver 
services stregthened 

     
8,564,689,

156  

        
3,882,689,68

1  

  
19,485,265,28

3  

   
15,221,647,8

96  

     
26,679,859,440  

   
21,798,006,

890  

      
54,405,090,24

7  

      
40,902,344,467  

40.78 

OBJECTIVE E: Good 
governance and 
gender balance 
enhanced 

         
120,900,0

00  

             
84,050,000  

        
208,940,000  

        
113,522,880  

          
155,486,000  

        
123,824,620  

            
485,326,000  

            
321,397,500  

0.32 

JUMLA 
26,629,25

8,792 
21,505,383,1

84 
36,935,074,44

4 
30,901,816,2

70 
55,932,127,768 

47,901,145,
481 

119,171,737,3
72 

100,308,344,935 100.00 
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Jedwali Na 8: Muhutasari wa Mwenendo wa Matumizi kwa kila Lengo (Objective) 

– Mkakati II (Mwaka wa Fedha 2014/15) 

Malengo Makisio ya 
Bajeti (TSh) 

Matumizi (TSh) Asilimia ya 
Matumizi (%) 

Lengo A;HIV/AIDS infections 
reduced and supportive 
services to staff living with 
HIV/AIDS improved 

253,140,000 184,134,484 0.45 

Lengo B:  Good  Governance 
and gender balance enhanced 

2,935,138,000 3,039,099,534 7.41 

Lengo C: Institutional capacity 
to deliver services 
strengthened 

23,847,706,000 22,355,574,417 54.47 

Lengo D: Forest and Bee 
Resources Base and 
Ecosystem Improved 

14,555,293,000 15,308,589,836 37.30 

Lengo E: utilisation of Quality 
forest and bee products 
enhanced 

191,855,000 150,947,554 0.37 

  
JUMLA KUU 

41,783,132,000 
41,038,345,825 

 
100.00 

3.2. Ubunifu na Mikakati ya Udhibiti wa Matumizi 

a) Mchakato wa bajeti na maotea ya maduhuli unazingatia ushirikishaji katika ngazi 

zote za Wakala na bajeti inaandaliwa kwa kuzingatia mwongozo wa uandaaji wa 

bajeti unaotolewa na Hazina. 

b) Mipango kazi inaandaliwa kwa kila kituo kwa kuzingatia bajeti iliyoidhinishwa. 

c) Wakala umeanzisha mfumo wa usimamizi na udhibiti wa fedha (IFMS) kwa Makao 

Makuu, Shamba la Miti Sao-Hill, na Kanda ya Mashariki. Mfumo huu umeanzishwa 

katika vituo vinavyokusanya na kutumia fedha nyingi. Vituo vingine vitaunganishwa 

katika mfumo huu kwa awamu kwa kuzingatia mpango mkakati wa Wakala. 

d) Wakala umeanzisha Bodi ya manunuzi kwa Makao Makuu na Bodi ndogo 

(Delegated tender Boards) katika vituo kwa ajili ya kusimamia manunuzi ya Wakala. 

e) Wakaguzi wa ndani wa Wakala kufanya ukaguzi Makao Makuu na vituoni mara kwa 

mara ili kubaini kufuatwa kwa taratibu za fedha na manunuzi. 

f) Wakala umenzisha Kamati ya Ukaguzi kwa ajili ya kuongeza udhibiti na uwajibikaji 

wa rasilimali za Wakala. 

4. UTAWALA BORA NA JINSIA 

a) Wakalaumetekeleza Mkakati wake wa Kuzuia na Kupambana Rushwa hadi sasa 

watumishi 841 katika ngazi tofauti wamepatiwa mafunzo juu ya kuzuia na 

kupambana na rushwa.  

b) Wakala imekamilisha Mkataba wa Huduma kwa Mteja,  

c) Wakala umeboresha maswala ya jinsi kwani asilimia 40 ya Wakuu wa Vitengo/ 
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Meneja Waandamizi wa TFS Makao Makuu ni wanawake, asilimia 57 ya wasaidizi 

wa Meneja katika kanda za TFS ni wanawake.  

5. KUPAMBANA NA JANGA LA UKIMWI NA KUTOA HUDUMA KWA 

WATUMISHI WANAOISHI NA HIV/AIDS   

Wakala umeandaa Mkakati wa taasisi wa kupambana na HIV/AIDS mahala pa kazi. 

Katika kutekeleza mkakati huo, jumla ya watumishi 3,163 waWakala wa mikoa na 

wilaya, na wanavijiji 5,271 wamehamasishwa kuchukua tahadhari na kupimwa 

HIV/AIDS. kupitia warsha na semina. Watumishi 277 walipima kwa hiari. Watumishi 37 

wanaoishi na UKIMWI wanasaidiwa chakula.  

6.  CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA 

Katika kutekeleza majukumu yake Wakala umepata changamoto zifuztazo:  
a) Uvamizi wa maeneo ya misitu kwa ajili ya kilimo, ufugaji, makazi, ukataji miti na 

uchimbaji wa madini;  

b) Moto katika misitu kila mwaka.  

c) Sekta ya misitu na nyuki kutokuwa kipaumbele katika mipango ya maendeleo taifa;  

d)  Utegemezi mkubwa wa misitu kama chanzo kikuu cha nishati.  

e) Pamoja na juhudi zinazofanywa naserikali za kuongeza watumishi, bado idadi ya 

watumishi wanao hitajika ni ndogo ukulinganisha na ukubwa wa eneo 

linalosimamiwa na Wakala. 

7. MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

a) Kuongeza watumishi na vitendea kazi. 

b) Kujenga vituo katika kila msitu wa hifadhi 

c) Kuweka bayana mipaka ya hifadhi  

d) Kuweka mabango yanayotoa tahadhari  

e) Kuwaondoa wavamizi 

f) Kushirikiana na wadau mbalimbali wa ndani na nje  

8. MIPANGO YA BAADAYE YA WAKALA 

a) Kuwa mamlaka 
Wakala umeandaa Andiko (Concept Note) la kuomba kuwa Mamlaka (Authority) 

 
b) Kuwa na vitega uchumi 
 Wakala upo katika mchakato wa kuandaa sera ya uwekezaji (investment policy) ili 

kuwa na uwekezaji wa aina mbalimbali nje ya kutegemea mazao ya misitu kama 
chanzo kikuu cha kupata fedha. 
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Kiambatisho Na.1 
 

Watumishi waliajiriwa TFS 

Na Kada 2013/14 2014/2015 2015/2016 Jumla 

1.  Afisa Misitu 41 8 75 124 
2.  Afisa Nyuki 10 9 20 39 
3.  Msaidizi Misitu 244 83 207 534 
4.  Msaidizi Ufugaji Nyuki II 16  70 86 
5.  Katibu Muhtasi III 12 9 6 27 
6 Afisa Utumishi II 01   1 
7 Wahudumu wa masijala 

II 
13 8 2 

23 
8 Maderava II 03   3 
9 Walinzi 02   2 
10 Wasaidizi ofisi 06 2  8 
11 Mafundi mitambo 03  1 4 
12 Wauguzi 02   2 
13 Wataalam mifumo ya 

Kompyuta 
  2 

2 
14 Wachumi   2 2 
15 Wahasibu wasaidizi   19 19 
13 Wasaidizi Ugavi 01   1 
14 Wakaguzi wandani    3 3 
 Jumla 354 119 407 880 
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Kiambatisho Na. 2 
 

ORODHA YA VIFAA VILIVYONUNULIWA NA TFS TOKA FBD 

S/N 
JINA LA 
VIFAA 

VILIVYORI
THIWA  
TOKA FBD VILIVYONUNULIWA WA TFS 

      2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 2015/2016 

JUMLA 
VILIVYON
UNULIWA 
NA TFS MAONI 

1 
Mitambo 
Mikubwa                 

  Bulldozer 5       1   1 
Bulldozer 1 ni msaada 
toka serikali ya china 

  Motor grader 4     1     1   

  Wheel Loader 3     1     1   

  Stone Crusher 1                     -      

  
Tractor and 
Trailers 16                     -      

  Soil Compactor         1   1   

                          -      

2 
Other working 
Facilities                       -      

  Generators 10       25   25 

Generators 25 ni 
Msaada toka serikali ya 
china 

  water pumps 2                     -      

  computers 42 23 10 4 5 55 97   

  Fax Machine 3   2 1   1 4   

  Photocopier 11 3 4     9 16   

  Scaner     5 7   7 19   

  Laptop       6 26 22 54   

  Projectors     2     3 5   

  Printers     8 10 2 7 27   



 22 

  Refrigerator     2     3 5   

  Television   1       2 3   

  AFD-Machine     1       1   

  Micro wave      1       1             

3 
Furnitures and 
Fiiting                 

  Executive Table       6   1 7   

  office tables     16 25 7   48   

  

Executive 
chairs/office 
chairs     3 10 32 64 109   

  Steel CabInet     16 7 3 8 34   

  
Secretarial 
Chairs           15 15   

  Visitors Chairs           76 76   

  Racks           25 25   

  
Conference 
tables                 

                    

  
Transport 
Equipment                       -      

  Lorries 26     7 3   10   

  

Motor 
Vehicles(Statio
n Wagon 4WD) 

109 
  1 3 2 9 15   

  

Motor vehicles 
Pick 
ups(Station 
Wagon 4WD)     4 25 3 32 

Pick up 2 ni Msaaada 
kutoka Serikali ya 
China 

 
Min Bus         2   2   
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Terrain 
Vehicless           10 10 

Terrain Vehicles ni 
Msaada toka Serikali ya 
China 

  Motor cycles 83   61 200 39   300   

   Fiber Boat 5       1   1   

                    

  
Building & 
Structures                 

  Office Building 63     3 1 3 7   

  
Residential 
Buildings 580     2 9   11   

  
 Workshops & 
Garages 23                     -      

  Dispensaries 9                     -      

  
Social Hall/ 
Facilities 12       1   1   

  Stores 7                     -      

 


